DanLuat 2015

Thắc mắc luật hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #409505 13/12/2015

    maymay65

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc luật hình sự

    Luật sư cho mình hỏi:" Tội giết con mới đẻ trong BLHS Việt Nam hiện hành có thể được thực hiện bởi hình thức đồng phạm không? Tại sao?"

    Xin cảm ơn ạ.

     
    2052 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #409605   14/12/2015

    hoangphilaw
    hoangphilaw
    Top 500
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2015
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 473
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn,

    Bạn tham khảo định nghĩa đồng phạm và những trường hợp được coi là đồng phạm tại điều 20 - Bộ luật hình sự:

    1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.
    2. Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.
    Điều 94 - Tội giết con mới đẻ - Bộ luật hình sự quy định:
    "Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con mới đẻ hoặc vứt bỏ đứa trẻ đó dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
    => Tại điều 20 viết rõ người trực tiếp thực hiện tội phạm là người thực hành. Do đó, người thực hành trong điều 94 là người mẹ.
    Nhưng không có nghĩa là không có đồng phạm.
    Ví dụ: Người cha không trực tiếp giết con mới đẻ hoặc vứt bỏ đứa trẻ nhưng có những lời lẽ - chửi bới, mắng nhiếc người mẹ, hành động - đánh đập kích động, xúi giục buộc người mẹ phải giết con/ vứt bỏ con thì người cha là đồng phạm.
    Do đó, tội giết con mới đẻ cũng có thể được thực hiện bởi hình thực đồng phạm.
     

    Công ty Luật Hoàng Phi | Website: http://luathoangphi.vn/

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7: 1900 6557 - Website: http://tuvanluattoanquoc.com/

    Tư vấn dịch vụ Doanh nghiệp, Đầu tư, Sở hữu trí tuệ, Giấy phép - Liên hệ: 0904.686.594

    Địa chỉ: Phòng 301, tòa nhà F4, phố Trung Kính, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Email: lienhe@luathoangphi.vn

     
    Báo quản trị |