DanLuat 2015

thắc mắc liên quan tới quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #397553 25/08/2015

    h2dinhhoa

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thắc mắc liên quan tới quyền sử dụng đất

    tôi có chút thắc mắc liên quan đến thủ tục về quyền sử dụng đất cần luật sư tư vấn giúp. mong luật sư giải đáp giúp tôi!

    tôi ở thái nguyên, là thương binh 2/4, có người chú họ ở xa nay đã mất, vì hoàn cảnh xa nhà nên việc đi lại khó khăn, có nhượng lại rừng đồi cho vợ tôi.

    tháng 01/1994, cho đến nay, gia đình tôi vẫn đang sử dụng và không có tranh chấp gì, có giấy tờ viết tay để lại cho vợ tôi, nhà ở gần để sử dụng trông nom canh tác, với số tiền là 2 triệu đồng chẵn và viết giấy để làm bằng chứng, vì ở nông thôn thời đó chưa có bìa đỏ rừng đồi, chỉ có bìa đỏ thổ cư và ruộng, năm 1995 mới được cấp đồng loạt. vậy nay tôi muốn làm thủ tục cấp giấy chứng nhận rừng đồi thì phải làm những thủ tục gì? có phải nộp thuế và lệ phí gì? và có được miễn giảm thuế hay lệ phí gì ko? 

    mong luật sư giải đáp giúp ah. tôi xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi h2dinhhoa ngày 25/08/2015 12:05:03 CH thiếu chữ
     
    2385 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #398148   31/08/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho trường hợp này thì cần căn cứ khoản 2, Điều 100 Luật đất đai năm 2013 "Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật và đất đó không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất."

    Theo quy định này thì khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vợ bạn sẽ không phải nộp tiền sử dụng đất mà chỉ phải nộp lệ phí trước bạ và các lệ phí khác khi cấp giấy chứng nhận.

    Chúc bạn mạnh khỏe thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-