DanLuat 2015

Thắc mắc liên quan hợp đồng ủy quyền thế chấp quyền sử dụng đất?

Chủ đề   RSS   
  • #162198 30/01/2012

    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc liên quan hợp đồng ủy quyền thế chấp quyền sử dụng đất?

    Mình có một số thắc mắc liên quan đến hợp đồng ủy quyền thế chấp quyền sử dụng đất và hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ của bên thứ ba, mong các bạn tham gia thảo luận cùng mình.

     Thứ nhất:
            + A lập hợp đồng ủy quyền cho B với nội dung:B được sử dụng quyền sử dụng đất thuộc quyền sở hữu của A để thế chấp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ của B và chủ thế thứ ba. Theo các bạn, hợp đồng này có bắt buộc phải công chứng hoặc chứng thực hay không? Căn cứ pháp lý là gì? (theo mình là có. vì đây là hợp đồng liên quan bất động sản )
            + A ủy quyền cho B thay mặt A xác lập, thực hiện hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất thuộc sở hữu của A để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ của B trong một hợp đồng khác. Theo các bạn hợp đồng này có công chứng hoặc chứng thực không? căn cứ pháp lý? (theo mình là không, vì đối tượng trong hợp đồng ủy quyền này là một công việc cụ thể chứ không liên quan đến bất động sản như trường hợp thứ nhất)

     Thứ hai:Trong mỗi trường hợp trên ai là một bên trong hợp đồng thế chấp? Theo mình thì:
             + Trường hợp thứ nhất: là A
             + Trường hợp thứ hai là: B
    Rất mong sớm nhận được ý kiến của các bạn.
    Trân trọng.
     
    2347 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #162232   30/01/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    nguyenthihongphan viết:
    Mình có một số thắc mắc liên quan đến hợp đồng ủy quyền thế chấp quyền sử dụng đất và hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ của bên thứ ba, mong các bạn tham gia thảo luận cùng mình.

     Thứ nhất:
            + A lập hợp đồng ủy quyền cho B với nội dung:B được sử dụng quyền sử dụng đất thuộc quyền sở hữu của A để thế chấp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ của B và chủ thế thứ ba. Theo các bạn, hợp đồng này có bắt buộc phải công chứng hoặc chứng thực hay không? Căn cứ pháp lý là gì? (theo mình là có. vì đây là hợp đồng liên quan bất động sản )
            + A ủy quyền cho B thay mặt A xác lập, thực hiện hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất thuộc sở hữu của A để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ của B trong một hợp đồng khác. Theo các bạn hợp đồng này có công chứng hoặc chứng thực không? căn cứ pháp lý? (theo mình là không, vì đối tượng trong hợp đồng ủy quyền này là một công việc cụ thể chứ không liên quan đến bất động sản như trường hợp thứ nhất)

     Thứ hai:Trong mỗi trường hợp trên ai là một bên trong hợp đồng thế chấp? Theo mình thì:
             + Trường hợp thứ nhất: là A
             + Trường hợp thứ hai là: B
    Rất mong sớm nhận được ý kiến của các bạn.
    Trân trọng.


    cái này giống bài tập nhỉ. hihi.
    Theo mình thì dường như thuật ngữ ở đây dùng chưa chính xác lắm.
    Điều 342 BLDS quy định:
    "Thế chấp tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự đối với bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp) và không chuyển giao tài sản đó cho bên nhận thế chấp." 
              Như vậy, theo như luật đinh thì 1 người chỉ được thế chấp tài sản thuộc sở hữu của mình thôi.
              Tuy vậy, với trường hợp 1, A ủy quyền cho B trong việc sử dụng quyền sử dụng đất của A, do đó, B có toàn quyền sử dụng đối vơi mảnh đất mà A là người có quyền sử dụng đất, trong đó, có quyền thế chấp. Do vậy, trường hợp này B là người thế chấp.

              đối với trường hợp 2, A chỉ ủy quyền cho B trong việc thực hiện hợp đồng thế chấp nên người thế chấp ở đây vẫn phải là A. trường hợp này, B sẽ với tư cách là người được A ủy quyền trong việc giao kết hợp đồng thế chấp tài sản.
             theo mình cả 2 trường hợp đều phải công chứng, vì nó đều liên quan tới vấn đề định đoạt bất động sản. 

    Bạn thử xem Điều 48 Nghị định75/2000/NĐ-CP xem sao nhá.
    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 30/01/2012 08:39:31 CH Cập nhật bởi anhdv352 ngày 30/01/2012 08:20:03 CH

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-