Thắc mắc khấu trừ thuế TNCN dưới 2 triệu?

Chủ đề   RSS   
  • #566715 20/01/2021

    nhansu0310

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc khấu trừ thuế TNCN dưới 2 triệu?

    A/c cho em hỏi 1 vấn đề em gặp phải đó là trường hợp NLĐ ký Hợp đồng theo năm nhưng có thu nhập dưới 2 triệu/ tháng thì có phải khấu trừ thuế 10% trên thu nhập tháng đó hay không ạ?

    Nếu có thì mình áp dụng theo quy định nào vậy ạ? Và để không khấu trừ thuế thì mình cần làm hồ sơ gì ạ? Em cám ơn.

     
    564 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhansu0310 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567435   31/01/2021

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Chào bạn, trường hợp bạn mình có chia sẻ như sau:

    Căn cư theo quy định tại Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì

    "Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế

    1. Khấu trừ thuế

    Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập, cụ thể như sau:

    ...

    b) Thu nhập từ tiền lương, tiền công

    b.1) Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.

    b.2) Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên nhưng nghỉ làm trước khi kết thúc hợp đồng lao động thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

    ...

    i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

     

    Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân. [...]"

    Theo thông tin bạn cung cấp thì không rõ bạn ký hợp đồng lao động bao nhiêu xác định thời hạn bao nhiêu tháng với người lao động

    - Trường hợp bạn ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên thì thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần

    - Trường hợp bạn ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng và có thu nhập từ 2 triệu đồng trở lên trong tháng thì khấu trừ thuế theo mức 10%

    Bạn có thể tham khảo thêm một số công việc liên quan sau:

    - Trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của doanh nghiệp.

    - Trường hợp khấu trừ 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2021)