DanLuat 2015

Thắc mắc Hợp đồng lao động, luật lao động, thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #207141 14/08/2012

    Thắc mắc Hợp đồng lao động, luật lao động, thuế TNCN

    Anh A đi làm công ty B, có ký "hợp đồng thử việc" nhưng lại ko dc giữ bản nào, tính thời gian đến nay cũng đã 3 tháng. Giờ nghe phòng HC noi là nếu ký tiếp nữa là "Hợp đồng 3 tháng" nhưng tới nay vẫn chưa ký trong khi anh A là nhân viên Kỹ Thuật, trình độ "Đại Học".

    Và khi chi trả lương dù quy định là ngày 7 của tháng sau đó, nhưng trả lương lúc nào cũng trễ thường vào khoảng ngày 11 mà nếu có chỉ mới có nửa tháng, nửa tháng trả sau cũng vô chừng.

    Lương tháng nào cũng bị trừ đi thuế TNCN. Vậy cách tính thuế TNCN trong trường hợp này như thế nào. Xin dc hướng dẫn? Thời gian lam việc từ tháng 5/2012.

    Vậy cho hỏi công ty B làm vậy có sai ko?

    Cập nhật bởi ngocha911 ngày 14/08/2012 01:37:02 CH Cập nhật bởi ngocha911 ngày 14/08/2012 01:35:18 CH
     
    2266 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #207428   15/08/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Không biết LS Tòng lấy cái biểu thuế lũy tiến này từ đâu ra

    Luật thuế TNCN năm 2007 có quy định như sau

    Điều 22. Biểu thuế luỹ tiến từng phần

    1. Biểu thuế luỹ tiến từng phần áp dụng đối với thu nhập tính thuế quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này.

    2. Biểu thuế luỹ tiến từng phần được quy định như sau:

    Bậc thuế

    Phần thu nhập tính thuế/năm

    (triệu đồng)

    Phần thu nhập tính thuế/tháng

    (triệu đồng)

    Thuế suất (%)

    1

    Đến 60

    Đến 5

    5

    2

    Trên 60 đến 120

    Trên 5 đến 10

    10

    3

    Trên 120 đến 216

    Trên 10 đến 18

    15

    4

    Trên 216 đến 384

    Trên 18 đến 32

    20

    5

    Trên 384 đến 624

    Trên 32 đến 52

    25

    6

    Trên 624 đến 960

    Trên 52 đến 80

    30

    7

    Trên 960

    Trên 80

    35

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 15/08/2012 07:19:36 CH sửa kích thước bảng
     
    Báo quản trị |  
  • #208524   21/08/2012

    Cá nhân A làm việc tại công ty cổ phần.Có cổ phần trong công ty. Công ty chia cổ tức vào cuối năm

    ,cá nhân A được chia cổ tức .khi đó thì lợi nhuận từ cổ tức mà cá nhân A được hưởng tính thuế

    thu nhập cá nhân.Trong khi lợi nhuận từ công ty thì công ty đã đóng thuế thu nhập doanh nghiệp

    .vây thì lợi nhuận từ doanh nghiệp đánh thuế  2 lần đó là thuế thu nhập doanh nghiệp và thuế thu nhập cá nhân. Luật quy định trong trường hợp này như thế nào. Lợi nhuân chịu đến 2 khoảng thuế .

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-