DanLuat 2015

[Thắc mắc]_Hỏi về cách tính tiền làm thêm giờ ngày lễ

Chủ đề   RSS   
  • #245851 27/02/2013

    HR_Assistant

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    [Thắc mắc]_Hỏi về cách tính tiền làm thêm giờ ngày lễ

    Chào các anh chị,

    Xin anh chị tư vấn cho em thêm về cách tính tiền làm thêm giờ vào ngày lễ.

    Em đang gặp một tình huống cụ thể như sau:

    Ngày thứ 2, 11/02/2013 (mùng 2 tết), nếu nhân viên đi làm từ 08:00 đến 18:00, thì công ty tính tiền lương theo 2 giai đoạn:

    - Từ 08:00 đến 16:00 (giờ làm việc bình thường) được tính là 200%

    - Nhưng từ 16:00 đến 18:00 lại tính là 300%.

    Mọi người cho e hỏi cách tính như vậy có đúng không ạ? Vì theo em biết thì khi tính tiền làm thêm giờ thì sẽ dựa vào tính chất của ngày làm việc (ngày thường, ngày nghỉ, ngày lễ), nhưng hiện tại công ty đang tính theo 2 tỷ lệ khác nhau trong cùng 1 ngày, nên em không biết như vậy có đúng luật ko. :D

    Em cám ơn các anh chị.

     

     
    12971 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245883   27/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Góp ý : Bạn đã mất công viết bài trả lời thì nên trả lời cho rõ câu hỏi.

    Bài viết của bạn chỉ là trích dẫn điều luật (tôi nghĩ rằng điều luật này bạn là người làm công tác nhân sự nên đã từng đọc qua rồi), câu hỏi của đặt ra vẫn còn y nguyên chưa được trả lời. :-P

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    HR_Assistant (28/02/2013)
  • #245930   27/02/2013

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Chào bạn  

    Theo qui định tại Điều 61.c BLLĐ thì nếu NLĐ làm việc vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, thì được hưởng ít nhất bằng 300% đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm. Như vậy trên lý thuyết thì rõ ràng công ty bạn chưa trả đủ 300 % tiền lương đối với NLĐ khi họ làm việc vào ngày mồng 2 tết.

    Trân trọng !

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangtiensinh vì bài viết hữu ích
    HR_Assistant (28/02/2013)
  • #245945   27/02/2013

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    Chào em

    Nếu làm việc trong các ngày lễ theo quy định thì tương ứng tỉ lệ *300% (cái này sẽ phân biệt ra tăng ca chịu thuế và tăng ca không chịu thuế theo tỉ lệ tương ứng TCCT*1 và TC KCT*2). Nhưng nếu tính kiểu này thì tổng ngày công (22-26 công) sẽ phải trừ đi các ngày lễ tăng ca này.

    Nếu công ty không muốn tính phần tiền này có thề sắp xếp cho nghỉ bù 2 ngày. Và tổng ngày công vẫn giữ mức cũ.

    Các ngày Lễ tết sẽ tính theo giờ nên không quy định giờ nào là tăng ca.

    Ngoại trừ tăng ca đêm trong các ngày lễ đối với BP không theo thỏa thuận (cái này công ty cũ của mình vẫn tính *300%) + thêm tiền ăn khuya hay cafe cho nhân viên khỏe.

    Cập nhật bởi quynhnhudainam ngày 28/02/2013 03:55:59 CH

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quynhnhudainam vì bài viết hữu ích
    HR_Assistant (28/02/2013)
  • #246059   28/02/2013

    HR_Assistant
    HR_Assistant

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cám ơn các anh chị đã trả lời thắc mắc của em :D

    Hiện tại công ty không tính nghỉ bù cho nhân viên mà thanh toán hết bằng tiền (bao gồm phần chịu thuế và không chịu thuế), và lại tính ra làm 2 giai đoạn như e mô tả ở trên.

    Trong khoảng thời gian từ 08:00 đến 16:00 cty chỉ trả thêm 200% vì theo như giải thích là: "100% đã nằm trong lương hàng tháng rồi", nhưng e thấy cũng ko hợp lý lắm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #246136   28/02/2013

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    HR_Assistant viết:

    Trong khoảng thời gian từ 08:00 đến 16:00 cty chỉ trả thêm 200% vì theo như giải thích là: "100% đã nằm trong lương hàng tháng rồi", nhưng e thấy cũng ko hợp lý lắm.

     

    Hi...em đọc kỹ câu của chị chưa. Công ty em làm vậy đúng rồi. Vì nếu tính 300% thì công hàng tháng phải trừ cho các ngày lễ này.

    Nếu không trừ thì *200%. Tuy nhiên nếu tăng ca phát sinh tính bằng giờ thì tổng giờ tăng ca lễ -8h quy định = X*300%

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
  • #246173   28/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào , bạn hãy tham khảo các thông tư 12/2003/TT-BLĐTBXH dành cho DN của nhà nước, 13/2003/TT-BLĐTBXH dành cho DN trong nước, 14/2003/TT-BLĐTBXH dành cho DN nước ngoài, trong đó có phần ví dụ (giống nhau) về cách trả lương trong các trường hợp làm thêm.

    Sau khi đọc kỹ mà vẫn còn chưa rõ thì bạn hãy đặt câu hỏi tiếp.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-