thắc mắc hành chính về công chức viên chức

Chủ đề   RSS   
  • #326064 01/06/2014

    aries.lk1510

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    thắc mắc hành chính về công chức viên chức

    về nđ số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/01/2010 của chính phủ, tại điểm b khoản 1 điều 6 qđ công chức là người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan chuyên môn thuộc UBND; người giữ chức vụ cấp trưởng, cấp phó và người làm việc trong các tổ chức không phải la đơn vị sự nghiệp công lập thuộc cơ cấu tổ chức của cơ quan chuyên môn thuộc UBND;

    vậy các tổ chức không phải là đơn vị sự nghiệp công lập thuộc cơ cấu tổ chức của cơ quan chuyên môn thuộc UBND là gì?

    tất cả những người làm việc còn lại thuộc cơ quan chuyên môn của UBND có phải là viên chức không?

    xác định những người sau đây là viên chức hay công chức:

    -chuyên viên công tác tại Văn phòng UBND quận X

    -nghiên cứu viên công tác tại viện X, thuộc bộ  khoa học và công nghệ, được biệt phái về trung tâm Z, thuộc sở khoa học và công nghệ tỉnh K với thời hạn 3 năm

    -phó trưởng khoa HSCC thuộc bệnh viện đa khoa huyện Y, tỉnh Z, (bệnh viện đa khoa huyện Y có phải là cơ quan nhà nước không)

    -ông X công tác tại Sở Văn hóa, thể thao và du lịch tỉnh Z

     
    16328 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326110   02/06/2014

    VanThanhCao
    VanThanhCao

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Theo Luật cán bộ, công chức

    "Điều 4. ....công chức

    ....

    2. Công chức là công dân Việt Nam, được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở trung ương, cấp tỉnh, cấp huyện; trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân mà không phải là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng; trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân mà không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp và trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi chung là đơn vị sự nghiệp công lập), trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước; đối với công chức trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập thì lương được bảo đảm từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

    3. ....công chức cấp xã là công dân Việt Nam được tuyển dụng giữ một chức danh chuyên môn, nghiệp vụ thuộc Ủy ban nhân dân cấp xã, trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước."

    và theo luật viên chức:

    "Điều 2. Viên chức

    Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật."

    căn cứ vào các khái niệm trong hai luật trên bạn có thể xác định được vị trí nào trong các cơ quan hành chính, tổ chức cấp huyện là công chức hay viên chức (ngoài ra, ở cấp huyện còn tồn tại các đối tượng: cán bộ, người lao động (lao động hợp đồng đối với các vị trí lái xe, bảo vệ, tạp vụ,...).

     

    Xác định các trường hợp là công chức hay viên chức:

    -chuyên viên công tác tại Văn phòng UBND quận X: là công chức nhà nước

    -nghiên cứu viên công tác tại viện X, thuộc bộ  khoa học và công nghệ, được biệt phái về trung tâm Z, thuộc sở khoa học và công nghệ tỉnh K với thời hạn 3 năm: là viên chức (ở cả hai nơi công tác)

    -phó trưởng khoa HSCC thuộc bệnh viện đa khoa huyện Y, tỉnh Z, (bệnh viện đa khoa huyện Y có phải là cơ quan nhà nước không - là đơn vị sự nghiệp công lập): là viên chức

    -ông X công tác tại Sở Văn hóa, thể thao và du lịch tỉnh Z:  là công chức nhà nước (trừ trường hợp lao động hợp đồng đối với một số chức danh theo hướng dẫn). Ngoài ra tôi cũng không rõ Sở Văn hóa thể thao DL tỉnh Z có các đơn vị sự nghiệp không; nếu có và ông X thuộc đơn vị sự nghiệp này thì ông X là viên chức.

    Chúc bạn đầu tuần vui vẻ, thành đạt.

    Cập nhật bởi VanThanhCao ngày 02/06/2014 09:04:21 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VanThanhCao vì bài viết hữu ích
    aries.lk1510 (02/06/2014)