DanLuat 2015

Thắc mắc giải đáp về trường hợp nghỉ cuối năm

Chủ đề   RSS   
  • #358650 24/11/2014

    hieuphan87

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc giải đáp về trường hợp nghỉ cuối năm

    Đơn vị tôi mới thành lập, hiện mới ký hợp đồng lao động thử việc từ đầu tháng 11 này với một vài công nhân. xin hỏi luật sư:  từ giờ đến cuối năm nay ( hết tháng 12/2014) có được hưởng chế độ nghỉ phép cuối năm hay không?
    Tôi xin chân thành cảm ơn

    Du lịch cùng sinhcafe tour

    Tour sinhcafe - tổ chức tour chuyên nghiệp

     
    1578 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358673   25/11/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    hieuphan87 viết:

    Đơn vị tôi mới thành lập, hiện mới ký hợp đồng lao động thử việc từ đầu tháng 11 này với một vài công nhân. xin hỏi luật sư:  từ giờ đến cuối năm nay ( hết tháng 12/2014) có được hưởng chế độ nghỉ phép cuối năm hay không?
    Tôi xin chân thành cảm ơn

    Chào bạn

    Bộ luật lao động năm 2012 có quy định về nghỉ hằng năm cụ thể như sau:

    "Điều 111. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:
    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;
    b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;
    c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.
    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.
    3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.
    4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm."
     
    Vì vậy, do các công nhân đang trong thời gian thủ việc (tối đa 60 ngày) nên không đủ thời gian làm việc 12 tháng để được hưởng chế độ nghỉ phép. Tuy nhiên nếu trong TULĐTT có quy định điều khoản có lợi hơn cho người lao động về việc nghỉ phép, kể cả trường hợp thủ việc thì người lao động vẫn được hưởng chế độ này (VD: quy định làm việc đủ 01 tháng thì được nghỉ 01 ngày phép hưởng nguyên lương...).
     
     
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    hieuphan87 (28/11/2014)

0 Thành viên đang online
-