DanLuat 2015

Thắc mắc điều 39 Luật đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #292828 22/10/2013

    Nututu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc điều 39 Luật đất đai

    Mọi người có thể giải thích rõ giúp mình khoản 2 điều 39 Luật đất đai được không ạ?

    Trước khi thu hồi đất, chậm nhất là chín mươi ngày đối với đất nông nghiệp và một trăm tám mươi ngày đối với đất phi nông nghiệp, cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải thông báo cho người bị thu hồi đất biết lý do thu hồi, thời gian và kế hoạch di chuyển, phương án tổng thể về bồi thường, giải phóng mặt bằng, tái định cư

     
    5062 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292916   23/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Bạn thắc mắc chỗ nào? Mình thấy Điều luật nêu rõ cụ thể và chi tiết lắm rồi mà.

     
    Báo quản trị |  
  • #292973   23/10/2013

    ViVanThuong
    ViVanThuong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo khoản 2 Điều 39 Luật đất đai năm 2003 bạn có thể hiểu như thế này: Khi bị thu hồi đất thì cơ quan có thẩm quyền thu hồi phải thông báo cho người bị thu hồi chậm nhất là 90 ngày đối với đất nông nghiệp và 180 ngày đối với đất phi nông nghiệp. Nếu trong thời hạn như trên đối với từng loại đất mà cơ quan có thẩm quyền không thông báo cho người bị thu hồi thì sẽ vi phạm về trình tự thủ tục thu hồi đất. Khi đó người bị thu hồi có quyền khiếu nại hoặc khởi kiện về Quyết định thu hồi đất đó là trái với quy định của pháp luật. Bạn có thể tham khảo NĐ 69/2009/NĐ-CP, NĐ 197/2004/NĐ-CP và Thông tư 14/2009/TN-BTNMT nhé!!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-