DanLuat 2015

Thắc mắc đền bù chi phí đào tạo!!

Chủ đề   RSS   
  • #378042 07/04/2015

    MacRaz

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Thắc mắc đền bù chi phí đào tạo!!

    Hiện em đang thử việc cho 1 công ty cổ phần kinh doanh thiết bị viễn thông.
    Em tham gia khóa đào tạo 11 ngày tại công ty và được ký hợp đồng thử việc 2 tháng. Em có thắc mắc là trước thời hạn 2 tháng, em cảm thấy công việc không phù hợp với nguyện vọng và năng lực. Em nghỉ trước thời hạn 2 tháng để chuyển sang công việc mới thì có phải đền bù chi phí đào tạo 11 ngày trên không ??
    Em rất mong có hồi đáp sớm, vì ngày chuyển đổi công việc cũng khá gần rồi! em xin cám ơn!!

     
    2541 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378056   08/04/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Về nguyên tắc, trong thời gian thử việc thì một trong hai bên có quyền chấm dứt hợp đồng thử việc mà không cần báo trước cho bên còn lại biết và không phải bồi thường nếu kết quả thử việc không đạt yêu cầu.

    Tuy nhiên nếu trong quá trình thử việc mà bạn có ký hợp đồng đào tạo (hoặc biên bản thoả thuận về việc đào tạo) và trong thoả thuận này có điều khoản bồi thường nếu không thực hiện đúng thoả thuận thì các bên phải tuân theo quy định này. Nếu không có ký kết hợp đồng/thoả thuận đào tạo thì không phải bồi thường.

     
    Báo quản trị |  
  • #378061   08/04/2015

    MacRaz
    MacRaz

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Em có ký 2 văn bản, nhưng do lần đầu tiên đi làm còn nhiều điều ngu dại không biết. Trường hợp nếu em giải trình với công ty xin chấm dứt trước thời hạn và được sự chấp thuận thì em có phải đền bù chi phí đào tạo không ?? em cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #378204   08/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn MacRaz.

    Theo quy định của luật lao động:

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    Như vậy thì người lao động nếu chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì phải bồi thường chi phí đào tạo.

    Đối chiếu với trường hợp của bạn thì bạn đang "ký hợp đồng thử việc 2 tháng".

    Theo luật lao động:

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

    Như vậy việc bạn hủy bỏ thỏa thuận thử việc việc là được pháp luật cho phép (không trái pháp luật); Khi không có hành vi vi phạm pháp luật thì không có lỗi, không phải bồi thường. 

     
    Báo quản trị |  
  • #378222   08/04/2015

    MacRaz
    MacRaz

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Em hiểu vấn đề rồi! :D em thấy nhẹ nhõm nhiều! em cám ơn rất nhiều!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-