DanLuat 2015

Thắc mắc: Chuyển công tác và đền bù chi phí đào tạo???

Chủ đề   RSS   
  • #196014 23/06/2012

    nquang2005

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc: Chuyển công tác và đền bù chi phí đào tạo???

     

    Chào anh chị! Tôi xin trình bày trường hợp xin tư vấn của tôi như sau:

    1/9/2007, tôi nhận quyết định tuyển dụng viên chức và làm việc (giáo viên) cho trường THPT A.

    Tháng 5 tôi thi đỗ Cao học. Tháng 1/8/2010, tôi nhận 2 quyết định cử viên chức đi học Cao học:

    • QĐ của Sở Nội vụ có viết: "Tiền lương hàng tháng và các khoản phụ cấp khác  (nếu có) của tôi được hưởng tại cơ quan cũ theo quy định hiện hành". 
    • QĐ của Sở GD có viết:  "Tiền lương hàng tháng và các khoản phụ cấp khác  (nếu có) của tôi lĩnh tại cơ quan; kinh phí đi học do cá nhân tự túc".

    Tôi đi học, và nhận lương cơ bản vào mỗi tháng. Ngoài ra không nhận thêm bất cứ khoản tiền hỗ trợ nào.

    Cuối tháng 8/2012 tôi sẽ tốt nghiệp Thạc sỹ.

    Tuy nhiên, vào tháng 7/2012, tôi muốn xin chuyển công tác sang giảng dạy tại 1 trường THPTthuộc tỉnh khác.

    Vậy:

    1. Tôi có phải bồi thường chi phí đào tạo không?

    2. Nếu phải bồi thường chi phí đào tạo thì cụ thể cách tính bồi thường như thế nào?

    Tôi được chỉ về công thức tính tiền bồi thường: 

    Chi phí đào tạo phải bồi thường = (Thời gian yêu cầu phục vụ - Thời gian làm việc sau khi đào tạothời gian yêu cầu phục vụ  tổng chi phí của khóa đào tạo.

    Tổng chi phí của khóa đào tạo bao gồm những khoản gì? Tổng chi phí của khóa đào tạo có bao gồm tiền lương tôi nhận hàng tháng không? Tổng chí phí của khóa đào tạo có bao gồm tiền nhà trường thuê 1 giáo viên (cùng bộ môn với tôi) giảng dạy hợp đồng không?

    Tôi rất mong sớm nhận được tư vấn từ anh chị. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    7830 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #196113   23/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Đợi hướng dẫn nghe bạn. Nghị định 54/2005/NĐ-CP được thay thế bằng Nghị định 29/2012/NĐ-CP có hiệu lực từ 01/6/2012. Phần bồi thường chi phí đào tạo có quy định nhưng chỉ dẫn Bộ NV ban hành thông tư hướng dẫn, tôi chưa thấy BNV hướng dẫn:

    Điều 36. Đào tạo và đền bù chi phí đào tạo

    1. Viên chức được cử đi đào tạo trong các trường hợp sau:

    a) Đơn vị sự nghiệp công lập được tổchức, sắp xếp lại;

    b) Đáp ứng nhu cầu xây dựng, quy hoạch, kế hoạch phát triển nguồn nhân lực của cơ quan, tổ chức, đơn vị.

    2. Điều kiện để viên chức được cử điđào tạo:

    a) Chuyên ngành đào tạo phù hợp với vị trí việc làm và chức danh nghề nghiệp của viên chức;

    b) Có cam kết thực hiện nhiệm vụ, hải quan nghề nghiệp tại đơn vị sự nghiệp công lập sau khi hoàn thành chương trìnhđào tạo trong thời gian ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo.

    3. Viên chức được cử đi đào tạo theo các chương trình hợp tác với nước ngoài được ký kết hoặc gia nhập nhân danh Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, ngoài các điều kiện quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này, còn phải thực hiện quy định của Luật ký kết, gia nhập và thực hiện điều ước quốc tế và đáp ứng các yêu cầu khác của chương trình hợp tác.

    4. Viên chức được cử đi đào tạo ở trong nước và ngoài nước phải đền bù chi phí đào tạo trong các trường hợp sau:

    a) Trong thời gian được cử đi đào tạo, viên chức tự ý bỏ học hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc;

    b) Viên chức hoàn thành khóa học nhưng không được cơ sở đào tạo cấp văn bằng tốt nghiệp, chứng nhận kết quả học tập;

    c) Viên chức đã hoàn thành và được cấp bằng tốt nghiệp khóa học từ trình độ trung cấp trở lên nhưng chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.

    5. Bộ Nội vụ hướng dẫn cụ thể về cách tính chi phí đền bù và quy trình, thủ tục đền bù chi phí đào tạo quy định tạiĐiều này.

    Bạn có thể tham khảo cách tính bồi thường tại NĐ 54/2005.

     

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    nquang2005 (23/06/2012)
  • #196136   23/06/2012

    nquang2005
    nquang2005

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh nguyenkhanhchinh.

    Tôi đã tham khảo thêm một số văn bản: Nghị định 18/2010/NĐ-CP (chương 4, điều 20-24), và Thông tư 03/2011/TT-BNV (chương IV, điều 24-27).

    Không biết những văn bản trên còn hiệu lực thi hành không?

    tôi đã làm đơn xin đi liên hệ công tác tại tỉnh khác và đã được các đơn vị quản lý hiện tại là nhà trường, sở GD, sở Nội vụ nơi tôi công tác đồng ý và cấp giấy giới thiệu cho tôi đi liên hệ công tác.

    => tôi không tự ý bỏ học, chưa hoàn thành khóa học, không tự ý bỏ việc, không đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc.

    Vậy hoàn cảnh của tôi thuộc trường hợp nào trong luật định?

    Mong các anh chị tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #196141   23/06/2012

    nquang2005
    nquang2005

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi vừa được luật sư NguyenNhatTuan tư vấn.

    Dựa vào QĐ của Sở GD có viết:  "Tiền lương hàng tháng và các khoản phụ cấp khác  (nếu có) của tôi lĩnh tại cơ quan; kinh phí đi học do cá nhân tự túc". 

    Nên tôi không phải bồi thường kinh phí đào tạo. 

     

    Bây giờ tôi còn 1 vướng mắc nữa, mong anh chị tư vấn giúp: 

    một Cán bộ phòng tổ chức, sở Giáo dục nơi tôi công tác có nói với tôi rằng: chi phí đào tạo bao gồm cả tiền lương tôi nhận hàng tháng và tiền thuê 01 giáo viên giảng dạy hợp đồng cùng chuyên môn với tôi.

    Cán bộ phòng tổ chức đó đã sai phải không ạ? Vậy Cán bộ phòng tổ chức đó đã sai theo văn bản pháp luật nào?

    Tôi rất cần thông tin này để đề nghị cán bộ đó xem xét lại về việc bồi thường chi phí đào tạo cho tôi.

    Rất mong anh chị tư vấn giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #196151   23/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Như ở trên, tôi trích dẫn điều 36 Nghị định 29 về các điều kiện bồi thường chi phí đào tạo. Bạn xem có rơi vào trường hợp nào không! Nghị định nói về trường hợp "được cử", chứ chưa nói rõ về kinh phí. Căn cứ theo nội dung thông tin của các quyết định cử đi học mà bạn nêu, nếu bạn không có cam kết làm việc trong thời gian bao lâu thì không phải bồi thường.

    Những thông tin bạn có và những văn bản bạn nêu áp dụng cho Công chức, bạn là viên chức nên áp dụng theo Luật viên chức.

    Bạn đề nghị cán bộ đó đưa ra căn cứ khi nói như vậy. Bởi nếu Luật viên chức không quy định, chiếu theo luật lao động thì tiền lương + phụ cấp người lao động vẫn được hưởng khi được cử đi đào tạo và không phải tính bồi thường khoản này.

     

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    nquang2005 (24/06/2012)

0 Thành viên đang online
-