Thắc mắc: chia tài sản khi người chồng (bị TA tuyên bố là đã chết) trở về

Chủ đề   RSS   
  • #326547 04/06/2014

    clc37d

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc: chia tài sản khi người chồng (bị TA tuyên bố là đã chết) trở về

    Xin chào mọi người, e có một thắc mắc về vấn đề chia tài sản khi người chồng (bị TA tuyên bố là đã chết) trở về. Trường hợp như sau:

    Năm 2001, ông A bị Tòa án tuyên bố là đã chết theo yêu cầu của bà B (vợ ông A).

    Sau đó, bà B kinh doanh có lời và tạo lập được căn nhà trị giá 1 tỷ đồng.

    Năm 2005, ông A trở về. Sau đó, Tòa án ra quyết định hủy tuyên bố đã chết theo yêu cầu của ông A.

    Năm 2007, ông A có đơn yêu cầu ly hôn và yêu cầu được chia 1/2 giá trị căn nhà 1 tỷ nói trên. 

    Biết rằng bà B không đồng ý yêu cầu chia tài sản của ông A và sau năm 2001, bà B không kết hôn với người khác. 

    Vậy yêu cầu chia tài sản của ông A có được Tòa án chấp nhận không? Vì sao?

    Rất mong nhận được giải đáp của mọi người, e xin cảm ơn ạ!

     
    4361 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326575   04/06/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1112 lần


    Điều 82. Quan hệ nhân thân và quan hệ tài sản của người bị Toà án tuyên bố là đã chết

    1. Khi quyết định của Toà án tuyên bố một người là đã chết có hiệu lực pháp luật thì quan hệ về hôn nhân, gia đình và các quan hệ nhân thân khác của người đó được giải quyết như đối với người đã chết.

    2. Quan hệ tài sản của người bị Toà án tuyên bố là đã chết được giải quyết như đối với người đã chết; tài sản của người đó được giải quyết theo quy định của pháp luật về thừa kế.

    Điều 83. Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết

    1. Khi một người bị tuyên bố là đã chết trở về hoặc có tin tức xác thực là người đó còn sống thì theo yêu cầu của người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết.

    2. Quan hệ nhân thân của người bị tuyên bố là đã chết được khôi phục khi Toà án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã được Toà án cho ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 78 của Bộ luật này thì quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật;

    b) Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã kết hôn với người khác thì việc kết hôn đó vẫn có hiệu lực pháp luật.

    3. Người bị tuyên bố là đã chết mà còn sống có quyền yêu cầu những người đã nhận tài sản thừa kế trả lại tài sản, giá trị tài sản hiện còn.

    Trong trường hợp người thừa kế của người bị tuyên bố là đã chết biết người này còn sống mà cố tình giấu giếm nhằm hưởng thừa kế thì người đó phải hoàn trả toàn bộ tài sản đã nhận, kể cả hoa lợi, lợi tức; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    Xác định lại bà B đã làm thủ tục ly hôn chưa? Việc kết hôn sau có đúng theo quy định pháp luật?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    clc37d (04/06/2014)
  • #326583   04/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1265 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Căn cứ vào Điều 83, BLDS 2005 thì khi một người bị tuyên bố là đã chết trở về hoặc có tin tức xác thực là người đó còn sống thì theo yêu cầu của người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết. Các quan hệ dân sự của người bị tuyên bố đã chết được giải quyết như sau:
     
    a)      Quan hệ nhân thân của người bị tuyên bố là đã chết được khôi phục khi Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết, trừ các trường hợp sau đây:
     
    -          Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã được Toà án cho ly hôn theo quy định thì quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật;
     
    -          Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã kết hôn với người khác thì việc kết hôn đó vẫn có hiệu lực pháp luật.
     
    b)      Người bị tuyên bố là đã chết mà còn sống có quyền yêu cầu những người đã nhận tài sản thừa kế trả lại tài sản, giá trị tài sản hiện còn.
     
    Như vậy, Khi ông A trở về có quyền yêu cầu những người đã nhận tài sản của mình.
    Trường hợp này, nếu bà B đang quản lý, sử dụng tài sản riêng của ông A trước đây thì giờ phải trả lại cho ông A, giá trị tài sản hiện có.
    Tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân giữa ông A và bà B khi ly hôn nếu không thỏa thuận được Tòa án sẽ chia đôi,có tính đến công sức của mỗi người.
    - Còn riêng ngôi nhà có giá trị 1 tỷ:
    + Tòa án sẽ xem xét nguồn gốc của ngôi nhà nếu ngôi nhà này hình thành trong thời kỳ hôn nhân trước khi ông A bị tuyên bố là đã chết thì ngôi nhà này sẽ được xem là tài sản chung của vợ chồng và được chia đôi ,có tính đên công sức của mỗi người ( nếu bà B không chứng minh được đó là tài sản riêng).
    + Trường hợp ngôi nhà được hình thành sau khi Tòa án tuyên bố là ông A đã chết. Theo quy định của bộ luật dân sự Điều 82. Quan hệ nhân thân và quan hệ tài sản của người bị Toà án tuyên bố là đã chết  
    1. Khi quyết định của Toà án tuyên bố một người là đã chết có hiệu lực pháp luật thì quan hệ về hôn nhân, gia đình và các quan hệ nhân thân khác của người đó được giải quyết như đối với người đã chết.
    Như vậy, sau khi tòa tuyên bố ông A chết thì quan hệ hôn nhân giũa bà B và ông A cũng chấm dứt. Bởi vậy, nếu tài sản là ngôi nhà có giá trị 1 tỷ trên hình thành trong thời kỳ từ sau khi tòa án tuyên bố ông A đã chết thì đây là tài sản riêng của bà B, nên trường hợp này ông A sẽ không được chia ngôi nhà trên. 
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    clc37d (04/06/2014)
  • #326608   04/06/2014

    clc37d
    clc37d

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư, e có một thắc mắc:

    Quyết định tuyên bố một người đã chết (QĐ năm 2001) đã bị hủy bởi QĐ khác của Tòa án (QĐ năm 2005). 

    Trong trường hợp trên, nếu coi QĐ năm 2001 là căn cứ để chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa ông A và bà B  thì cũng thừa nhận QĐ 2001 vẫn có hiệu lực (trước khi có QĐ 2005). Như vậy, QĐ 2001 bị hủy nhưng hệ quả pháp lý từ QĐ này trước thời điểm hủy vẫn còn?

    Rất mong luật sư giải đáp thêm!

    Cập nhật bởi clc37d ngày 04/06/2014 07:48:32 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #326611   04/06/2014

    clc37d
    clc37d

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào danusa!

    Ông A và bà B kết hôn không trái pháp luật và đã có đơn yêu cầu ly hôn.

     

     
    Báo quản trị |