Thắc mắc chế độ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #545457 05/05/2020

    phanthinhuhien

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc chế độ thai sản?

    Dear Luật sư!

    Em xin hỏi về vấn đề thai sản ạ.

    Em cấn bầu trong tháng 3/2020, công ty cũng đóng bảo hiểm tháng 3 cho em rồi. đến ngày 1/4/2020 công ty vì đại dịch covid nên cho em nghỉ việc không lương và chưa biết khi nào đi làm trở lại.

    - nếu như em xin nghỉ việc luôn thì em có được hưởng chế độ thai sản không ạ.

    - nếu được thì trước khi nghỉ em cần xin công ty giấy tờ gì để sau này em sinh con xong nộp cho bảo hiểm xã hội ạ.

    vdu: lương căn bản của e là 7tr thì khi em nghỉ việc rồi có lãnh được tiền thai sản với mức lương này không. hay là mức lương cơ sở của nhà nước ạ.

    Em rất mong sự phản hồi của luật sư!

    xin chân thành cảm ơn ạ.

    em Phan Thị Như Hiền.

     
    1115 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthinhuhien vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550674   30/06/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1149)
    Số điểm: 7560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 160 lần


     
    Theo quy định thì để được hưởng chế độ thai sản phải đóng BHXH đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con. Bạn xem lại tính đến thời điểm bạn dự sinh có đóng đủ 06 tháng hay không? nếu đủ thì mới được hưởng chế độ thai sản bạn nhé.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #560955   26/10/2020

    Theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì điều kiện để được hưởng chế độ thai sản như sau:

    - Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    + Lao động nữ mang thai;

     + Lao động nữ sinh con; …

    - Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

     - Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    - Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

    => Theo đó, trường hợp chị nghỉ việc trước thời điểm sinh con mà đủ điều kiện về thời gian tham gia bảo hiểm xã hội thì vẫn được hưởng chế độ thai sản chị nhé.

    Hồ sơ hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 101 Luật bảo hiểm xã hội 2014 bao gồm:

    - Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

    - Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết; - Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

    - Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

    - Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này.

     

     
    Báo quản trị |