THẮC MẮC CHẾ ĐỘ BHTN

Chủ đề   RSS   
  • #283226 26/08/2013

    bibo117

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THẮC MẮC CHẾ ĐỘ BHTN

    Tôi từng làm ở 1 công ty viễn thông o TP.HCM, đã dóng bhtn được trên 12 tháng, khi tôi nghỉ việc ( tháng 8/2012, có giấy quyết định thôi việc cả 2 công ty) đã không dang ky bảo hiểm thất nghiệp. Sau đó tôi làm việc tiếp ở 1 cty sua o tỉnh tay ninh, vẫn dóng tiếp BHTN được 2 tháng và nghỉ làm cho đến nay  (khỏang 6 tháng ) .Hiện tôi Đang giữ sổ bao hiểm tai nhà. vậy tôi có đươc hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội ko? thủ tuc đang ky như thế nào, làm ơn giúp tôi với.

     
    2941 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283338   27/08/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9870)
    Số điểm: 55918
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo thủ tục quy định hiện nay thì nếu bạn có tham gia BHTN từ 12 tháng trở lên và nghỉ việc chưa tìm được công việc mới thì trong thời gian 30 ngày kể từ ngày nghỉ việc (trước đây thời gian này là 15 ngày) bạn phải nộp hồ sơ đăng ký hưởng BHTN. Qúa thời gian trên mới nộp hồ sơ sẽ không được tiếp nhận giải quyết.

    Trường hợp bạn ko được giảI quyết chế độ BHTN thi thời gian đã tham gia BHTN của bạn sẽ được bảo lưu để cộng dồn cho lần giải quyết sau

    thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #283395   27/08/2013

    Luật sư tư vấn sai rồi! Bạn ko nói cụ thể từ ngày bạn có quyết định nghỉ việc, chấm dứt HĐLĐ và ko đóng BH nên khó để nói bạn có được hưởng hay ko. Bạn tham khảo quy định tại  Nghị định 100/2012/NĐ-CP hướng dẫn về  BHTN rồi áp dụng vào trường hợp cụ thể của bạn

    Điều 15. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo Điều 81 Luật bảo hiểm xã hội

    Người thất nghiệp là người đang đóng bảo hiểm thất nghiệp mà bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

    Tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động được tính nếu người sử dụng lao động và người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp, người lao động đã thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc ít nhất 01 ngày trong tháng đó.

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày, kể từ ngày đăng ký với cơ quan lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều này.”

    Điều 34. Việc đăng ký thất nghiệp và thông báo về tìm việc làm với cơ quan lao động

    1. Trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nếu người lao động chưa có việc làm mà có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động thực hiện đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động.

    2. Hằng tháng, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp đến thông báo với cơ quan lao động về việc tìm kiếm việc làm.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimtingroup vì bài viết hữu ích
    ntdieu (27/08/2013)
  • #283418   27/08/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14450)
    Số điểm: 100109
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Bạn kimtingroup nói đúng rồi đó.

    Theo mô tả của bạn thì bạn đã nghỉ làm khoảng 6 tháng, với thời gian này thì bạn chắc chắn không được hưởng trợ cấp thất nghiệp vì không hoàn thành thủ tục đúng thời hạn.

    Theo quy định mới thì trong vòng 3 tháng kể từ khi chấm dứt việc làm thì NLĐ cần đăng ký thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com