DanLuat 2015

Thắc Mắc cách tính lương hưu

Chủ đề   RSS   
  • #376989 01/04/2015

    khoaitaychien123

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc Mắc cách tính lương hưu

    Tôi có một thắc mặc mong được giải đáp:

    Mẹ tôi là giáo viên mầm non, được phép đóng bảo hiểm từ 01/01/1995 theo hợp đồng lao động của tỉnh với kỳ hạn 2 năm trở lên, mức lương từ nguồn ngân sách nhà nước là 550.000đ/ tháng nhunưg đóng BHXH với mức lương tối thiểu x 1.86 (hệ số trung cấp) x 19%. Đến năm 2012 mẹ mới được vào biên chế (tức HĐLĐ vô kỳ hạn) và có quyết định Thâm niên nhà giáo đến 12%. Tháng 04/2013 mẹ về nghỉ hưu nhưng thời gian tham gia BHXH mới là 18năm 4tháng nên phải đóng BHXH tự nguyện thêm 20tháng để đủ thời gian 20năm đóng BHXH mới được nghỉ hưởng lương hưu. Trong quyết định về hưu của mẹ tôi thì bản kê qúa trình đống BHXH một số thời gian trong sổ BHXH ghi băng hệ số thì dã chuyển hết bằng số tiền chỉ đề khoản thời gian biên chế là đống bằng hệ số, Thâm niên giáo dục không có thể hiện trên bảng kê và cách tính được  BHXH chia làm 3 giai đoạn:

    + Tiền lương tiền công do người sử dụng lao động

    + Tiền lương tiền công do nhà nước qui định

    + Tiền lương tiền công đóng BHXH tự nguyện.

    Vậy: Cách tính làm của BHXH có gì sai sót không ạ. Và Tiền lương tiền công do người sử dụng lao động và Tiền lương tiền công do nhà nước qui định khác nhau như thế nào? Nếu có sự khác nhau như vậy tại sao lại còn phải phân biệt đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện? BHXh bắt buộc là gì? Và với chúng tôi những người làm việc ký hợp đồng trên 3 tháng với doanh nghiệp thì sau này về hưu cách tính lương hưu sẽ như thế nào ạ (Tôi bắt đầu đi làm và tham gia BHXH từ 01/06/2012)

     
    2176 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377010   01/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3995 lần


    Chào bạn khoaitaychien123,

    Trường hợp của mẹ bạn, cách xác định lương hưu sẽ dựa trên các yếu tố sau

    - Tiền lương, tiền công do Nhà nước quy định.

    - Tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động quyết định (phần này bạn nên hỏi kĩ về chế độ tiền lương mẹ bạn nhận được vì mặc dù ký HĐLĐ nhưng một số trường hợp do thỏa thuận vẫn có thể áp dụng chế độ tiền lương do Nhà nước quy định)

    - Thu nhập tháng  đóng BHXH tự nguyện.

    - Số năm đóng BHXH bắt buộc, số năm đóng BHXH tự nguyện.

    Theo Điều 3 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

    2. Bảo hiểm xã hội bắt buộc là loại hình bảo hiểm xã hội do Nhà nước tổ chức mà người lao động và người sử dụng lao động phải tham gia.

    3. Bảo hiểm xã hội tự nguyện là loại hình bảo hiểm xã hội do Nhà nước tổ chức mà người tham gia được lựa chọn mức đóng, phương thức đóng phù hợp với thu nhập của mình và Nhà nước có chính sách hỗ trợ tiền đóng bảo hiểm xã hội để người tham gia hưởng chế độ hưu trí và tử tuất.

    Đồng thời, để biết thêm thông tin về cách tính lương hưu bạn có thể xem thêm tại đây:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/cach-tinh-luong-huu-moi-theo-luat-bao-hiem-xa-hoi-2014-129124.aspx#374827

    Lưu ý: Nội dung bài viết trên sẽ bắt đầu áp dụng từ 01/01/2016 nhé. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    khoaitaychien123 (01/04/2015)
  • #377032   01/04/2015

    khoaitaychien123
    khoaitaychien123

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền lương tiền công do người sử dụng lao động và Tiền lương tiền công do nhà nước qui định khác nhau như thế nào a?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #377044   01/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3995 lần


    Chào bạn khoaitaychien123,

    Tiền lương, tiền công do Nhà nước quy định dựa trên mức lương cơ sở với hệ số lương, tùy theo cấp bậc, chức vụ mà có hệ số riêng.

    Tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động quyết định chỉ phải bằng hoặc cao hơn mức lương tối thiểu vùng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-