DanLuat 2015

TÊN TRÙNG GÂY NHẦM LẪN

Chủ đề   RSS   
  • #387153 09/06/2015

    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    TÊN TRÙNG GÂY NHẦM LẪN

    Công ty TNHH Ân Tuệ

    Công ty TNHH Thực phẩm Ân Tuệ.

    Có phải là tên trùng, gây nhầm lẫn không?

     
    2229 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387313   10/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Chào bạn nickname2014,

    Theo Điều 15 Nghị định 43/2010/NĐ-CP có quy định:

    1. Tên trùng là trường hợp tên của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký được viết và đọc bằng tiếng Việt hoàn toàn giống với tên của doanh nghiệp đã đăng ký.

    2. Các trường hợp sau đây được coi là gây nhầm lẫn với tên của các doanh nghiệp khác:

    a) Tên bằng tiếng Việt của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký được đọc giống như tên doanh nghiệp đã đăng ký;

    b) Tên bằng tiếng Việt của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký chỉ khác tên doanh nghiệp đã đăng ký bởi ký hiệu “&”; ký hiệu “-”; chữ “và”;

    c) Tên viết tắt của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký trùng với tên viết tắt của doanh nghiệp khác đã đăng ký;

    d) Tên bằng tiếng nước ngoài của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký trùng với tên bằng tiếng nước ngoài của doanh nghiệp khác đã đăng ký;

    đ) Tên riêng của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký khác với tên riêng của doanh nghiệp đã đăng ký bởi một hoặc một số số tự nhiên, số thứ tự hoặc một số chữ cái tiếng Việt (A, B, C…) ngay sau tên riêng của doanh nghiệp đó, trừ trường hợp doanh nghiệp yêu cầu đăng ký là doanh nghiệp con của doanh nghiệp đã đăng ký;

    e) Tên riêng của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký khác với tên riêng của doanh nghiệp đã đăng ký bởi từ “tân” ngay trước, hoặc “mới” ngay sau tên của doanh nghiệp đã đăng ký;

    g) Tên riêng của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký chỉ khác tên riêng của doanh nghiệp đã đăng ký bởi các từ “miền Bắc”, “miền Nam”, “miền Trung”, “miền Tây”, “miền Đông” hoặc các từ có ý nghĩa tương tự; trừ trường hợp doanh nghiệp yêu cầu đăng ký là doanh nghiệp con của doanh nghiệp đã đăng ký;

    h) Tên riêng của doanh nghiệp trùng với tên riêng của doanh nghiệp đã đăng ký.

    Như vậy, trường hợp bạn nêu được xem là tên trùng với tên doanh nghiệp đã đăng ký

     
    Báo quản trị |  
  • #387494   11/06/2015

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    01 cái là thực phẩm ân tuệ

    01 cái là ân tuệ 

    chúng khác nhau bởi 01 từ thực phẩm thì làm sao gọi là trùng vậy bạn? Nếu nói trùng thì trùng cụ thể em điểm nào?

    Cảm ơn.

    Cập nhật bởi nickname2014 ngày 11/06/2015 09:28:50 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #387514   12/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    Theo tôi thì trường hợp này là không thuộc trường hợp gây nhầm lẫn khi đặt tên.

    Tuy nhiên, nếu 2 doanh nghiệp cùng ngành nghề thực phẩm thì khó mà được chấp nhận vì "thực sự" có gây nhầm lẫn, dù ngoài quy định của pháp luật: chấp nhận hay không là tùy cơ quan đăng ký. Trường hợp này có tranh cãi !

     
    Báo quản trị |