DanLuat 2015

Tên quyết định cho nghỉ việc hay thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #397665 26/08/2015

    Tên quyết định cho nghỉ việc hay thôi việc

    Kính gửi Luật sư!

    Tháng 01 năm 2004, xin vào làm tại đơn vị sự nghiệp nhà nước thuộc ủy ban nhân dân quận quản lý, đơn vị sự nghiệp đó theo chế độ hợp đồng lao động (hiện nay tôi cũng không phải là viên chức hay công chức). Nay vì yêu cầu cuộc sống, tôi làm đơn xin nghỉ việc tại đơn vị sự nghiệp nhà nước để xin vào làm việc tại ủy ban nhân dân xã cũng thuộc huyện đó. Tôi xin hỏi:

    Đơn vị sự nghiệp đó ra quyết định thôi việc đối với tôi hay ra quyết định nghỉ việc đối với tôi;

    Đơn vị sự nghiệp đó có phải ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động đối với tôi hay không?

    Rất mong nhận được tư vấn của Luật sư!

     
    3722 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449358   13/03/2017

    Chào bạn. Rất cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi. Dựa trên thông tin bạn cung cấp tôi có trao đổi như sau:

    Việc chấm dứt hợp đồng lao động tại đơn vị sự nghiệp với loại hợp đồng được quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp và Thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP hướng dẫn thực hiện Nghị định trên:

    “II- KÝ KẾT, THỰC HIỆN, THAY ĐỔI, CHẤM DỨT, THANH LÝ HỢP ĐỒNG VÀ GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP KHI HỢP ĐỒNG CÁC CÔNG VIỆC NÓI TẠI ĐIỀU 1 CỦA NGHỊ ĐỊNH SỐ 68/2000/NĐ-CP:

    […] 2. Việc ký kết, thực hiện, thay đổi, chấm dứt, thanh lý và giải quyết tranh chấp giữa các bên tuân theo các quy định hiện hành của Pháp luật về hợp đồng kinh tế, hợp đồng lao động, hợp đồng thuê khoán tài sản, hợp đồng mượn tài sản và hợp đồng dịch vụ. […]

    hoặc với loại hợp đồng lao động theo quy định của Bộ luật Lao động 2012, đều áp dụng quy định hiện hành của pháp luật lao động. 

    Bạn làm đơn xin nghỉ việc và đơn vị sự nghiệp chấp thuận thì họ chỉ cần ra Quyết định cho thôi việc đối với bạn là đủ thể hiện ý chí chấm dứt hợp đồng, không cần ra thêm quyết định chấm dứt hợp đồng lao động nữa. Hợp đồng lao động của hai bên đã chấm dứt theo thỏa thuận, theo điều 36 Bộ luật Lao động 2012:

     “Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

    2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

    3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động. […]

    Nếu bạn có thắc mắc, rất mong bạn liên hệ với chúng tôi theo thông tin bên dưới. Trân trọng!

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Khắc Thu 

    Cập nhật bởi clevietkimlaw1 ngày 13/03/2017 05:09:49 CH

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #449383   13/03/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn Thu.

    Do chủ topic không nói rõ làm công việc gì trong đơn vị sự nghiệp, nên phải áp dụng Bộ Luật lao động 2012, Nghị định 05/2015 để giải quyết. Còn Nghị định 68/2000 và thông tư 15/2001 mà bạn dẫn chỉ áp dụng cho người làm các việc như tạp vụ, lái xe, bảo vệ, nấu ăn, chăm sóc cây cảnh, trông giữ xe, mộc nề.

    Theo tôi, chính xác nhất là làm biên bản thanh lý HĐLĐ (vì cả 2 bên cùng ký sẽ thể hiện rõ ràng về sự thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ), nếu không thì đơn vị làm quyết định nghỉ thôi việc cũng được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    clevietkimlaw1 (13/03/2017)

0 Thành viên đang online
-