DanLuat 2015

Tên miền có được bảo hộ với tư cách là đối tượng của quyền SHTT không?

Chủ đề   RSS   
  • #465898 28/08/2017

    thaonguyen27
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2017
    Tổng số bài viết (356)
    Số điểm: 2565
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 53 lần


    Tên miền có được bảo hộ với tư cách là đối tượng của quyền SHTT không?

    Khái niệm tên miền theo quy định tại khoản 4, Điều 2, Thông tư 19/2014/TT-BTTTT: Tên miền là tên được sử dụng để định danh địa chỉ Internet của máy chủ gồm các dãy ký tự cách nhau bởi dấu chấm “.”.Tên miền là tên gọi có tác dụng để thay thế 1 địa chỉ IP dài và khó nhớ như: 123.45.67.89 trên internet thành một “Domain Name” hay “Tên Miền” có dạng là abc.com

    Ví dụ: Địa chỉ IP 123.30.174.6 có tên miền là bkns.vn

    Tên miền cho phép người dùng trên toàn thế giới tìm đến với website của doanh nghiệp, và để dễ định vị thì các chủ thể thường đăng kí tên miền theo tên thương mại, tên hàng hóa, chỉ dẫn địa lý, sáng chế,… Như vậy, tên miền chỉ là một tên để định danh, không mang tính chất là một tài sản trí tuệ hay kết quả từ hoạt động tư duy của con người, quyền đăng kí không phụ thuộc vào việc có quyền sở hữu trí tuệ đối với sản phẩm đó hay không. Do đó, tên miền không thuộc đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ nêu trên.

    - Đối với pháp luật một số quốc gia trên thế giới hiện nay như Colombia, Áo, Látvia, Argentia, Anbani không xem tên miền là một đối tượng được bảo hộ của quyền sở hữu trí tuệ. Tên miền thường được giải quyết tranh chấp theo thông lệ quốc tế “đăng kí trước thì được quyền sử dụng trước” (first to fike first to serve).

    Cập nhật bởi thaonguyen27 ngày 28/08/2017 10:19:57 CH
     
    434 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thaonguyen27 vì bài viết hữu ích
    trang_u (30/08/2017) GHLAW (29/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-