DanLuat 2015

Tên cha trong giấy khai sinh con khi cha đã chết và không đăng ký kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #73049 13/12/2010

    Duc108

    Sơ sinh


    Tham gia:13/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tên cha trong giấy khai sinh con khi cha đã chết và không đăng ký kết hôn

    Thưa Luật sư.

    Chị tôi và chồng chưa cưới, chưa đăng ký kết hôn thì anh chết.

    Nay chị tôi sinh cháu bé, chúng tôi mong muốn trong giấy khai sinh cho cháu có tên của cha.

    Xin hỏi luật sư như vậy có được không ạ? Và nếu được, xin cho tôi biết cần hồ sơ và thủ tục gì?

    Gia đình chúng tôi xin chân thành cảm ơn.
     
    5268 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75482   27/12/2010

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 167 lần



    Chào bạn,

    Chị bạn có thể thực hiện việc khai sinh đồng thời nhận cha cho cháu tại UBND phường, xã nơi chị bạn đăng ký thường trú. Về thành phần hồ sơ, bạn nên liên hệ với cán bộ hộ tịch của phường, xã để nắm thông tin cho chính xác.

    Chúc bạn thành công.
     
    Báo quản trị |  
  • #75512   27/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    Mặc dù 2 anh chị chưa dăng ký kết hôn nhưng cháu bé vẫn có quyền được làm giấy khai sinh

    Điều 29 ( bộ luật dân sự ). Quyền được khai sinh
    Cá nhân khi sinh ra có quyền được khai sinh.




    Và có quyền nhận cha của mình cho du là đã chết,

    Điều 65 (Luật hôn nhân gia đình ). Quyền nhận cha, mẹ

    1. Con có quyền xin nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.

    2. Con đã thành niên xin nhận cha, không đòi hỏi phải có sự đồng ý của mẹ; xin nhận mẹ, không đòi hỏi phải có sự đồng ý của cha.


    Vì vậy trong giấy  khai sinh đuợc phép có tên cha mặc dù cha không còn sống.

    Điều 15 ( Nghị định 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch)

    . Thủ tục đăng ký khai sinh

    1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

    Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

    Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.

    2. Sau khi kiểm tra các giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi khai sinh một bản chính Giấy khai sinh. Bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu của người đi khai sinh.

    3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

    Chúc bạn thành công.

     

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-