Tem, vé có được dùng để kê khai, khấu trừ thuế GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #571070 01/05/2021

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Tem, vé có được dùng để kê khai, khấu trừ thuế GTGT

    Xin hỏi, nhà mình kinh doanh vận tải chở khách đường dài, bán vé cho khách cá nhân và cả doanh nghiệp. Vậy mình có phải xuất hóa đơn GTGT nữa không? Hay chỉ dùng vé để kê khai doanh thu, VAT đầu ra. Xin cảm ơn

     
    98 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571084   03/05/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1274)
    Số điểm: 11503
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Chào bạn,

    Theo Khoản 1 Điều 5 Thông tư 119/2014/TT-BTC thì ngoài hóa đơn GTGT, hóa đơn bán hàng trực tiếp thì Hóa đơn khác gồm: tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm…

    "Điều 5. Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:

    1. Sửa đổi, bổ sung khoản 2 Điều 3 Thông tư số 39/2014/TT-BTC như sau:

    “2. Các loại hóa đơn:

    ...

    c) Hóa đơn khác gồm: tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm…

    d) Phiếu thu tiền cước vận chuyển hàng không; chứng từ thu cước phí vận tải quốc tế; chứng từ thu phí dịch vụ ngân hàng…, hình thức và nội dung được lập theo thông lệ quốc tế và các quy định của pháp luật có liên quan.”

    Về việc quản lý đối với hóa đơn vận tải theo Thông tư 191/2010/TT-BTC hướng dẫn việc quản lý, sử dụng hoá đơn vận tải hành khách bằng xe ôtô do Bộ Tài chính ban hành

    "Điều 3. Loại hoá đơn vận tải hành khách

    Hoá đơn vận tải hành khách được quy định Thông tư này có các loại sau đây:

    - Tem, vé, thẻ các loại.

    ..."

    Việc khấu trừ thuế GTGT thực hiện theo Công văn 4351/TCT-CS năm 2013 khấu trừ thuế giá trị gia tăng do Tổng cục Thuế ban hành

    Thông tin tham khảo đến bạn nhé

     
    Báo quản trị |