DanLuat 2015

Taxi Dừng đón khách nơi có biển "Cấm đỗ"

Chủ đề   RSS   
  • #121104 31/07/2011

    congtamht

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Taxi Dừng đón khách nơi có biển "Cấm đỗ"

    Tôi là một lái xe TXAI tại Hà Nội, vừa qua trong lúc kinh doanh Taxi tôi có dừng xe đón khách tại nơi có biển báo Cấm đỗ và bị CSGT lập biên bản với nội dung "Đón khách nơi có biển Cấm đỗ"
    Theo như tìm hiểu các văn bản về Luật GT đường bộ và nhờ tư vấn qua tổng đài VOV GT (1900571515), đặc biệt tôi hỏi trực tiếp một đồng chí CSGT ở đội Hà Đông  thì thấy việc tôi "Dừng" xe để đón khách nơi có biển "Cấm Đỗ" đó là không vi phạm Luật GTĐB. Nhưng khi tôi lên đội CSGT số 1 thì lại bảo là như thế là vi phạm.

    * Mặc dù việc tôi "Dừng" đón khách là đúng với nội dung trong luật về qui định "Dừng" xe. (Tôi đến đón khách trong khoảng thời gian 20 giây đủ thời gian khách lên xe và tôi vẫn nổ máy, dừng xe không quá 25cm so với lề đường và không dời khỏi vị trí lái...).

    Vậy trường hợp của tôi như vậy có vi phạm qui định về Luật GT hay không.?

    Xin cảm ơn
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 01/08/2011 01:11:56 CH
     
    10485 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #121246   01/08/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần


    Chào bạn:

    Theo quy định của Luật GTĐB thì bạn không vi phạm. Vì biển báo " Cấm đỗ" không phải biển Cấm dừng.

    Thân.

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn baocongdoan vì bài viết hữu ích
    congtamht (02/08/2011)
  • #121251   01/08/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2725 lần


    baocongdoan viết:
    Chào bạn:

    Theo quy định của Luật GTĐB thì bạn không vi phạm. Vì biển báo " Cấm đỗ" không phải biển Cấm dừng.

    Thân.

    Hơ chị Bảo, chắc bị túm nhiều nên thuộc cả quy định của Luật GTĐB nữa cơ đấy ! đúng là ko gì bằng thực tế.kaka !

    Ôi ! Cứ đà này, mình dành thị phần của chị Diệu xinh đẹp mất.

    Em xin kiếu !

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    congtamht (02/08/2011)
  • #121247   01/08/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Nếu thực sự bạn dừng xe đón khách ở nơi có biển cấm đỗ xe thì bạn không hề vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ theo quy định của Luật giao thông đường bộ. Nhưng bạn không nói rõ thao tác của bạn nên kihoong biết được lúc đón khách, xe của bạn ở trong trạng thái dừng hay đỗ. Vì vậy xin trả lời bạn như sau:

    Luật GTĐB quy định dừng xe và đỗ xe là hai khái niệm khác nhau.

    Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

    1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.

    2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

    Theo nội dung bạn nêu thì bạn đã dừng xe nơi có biển cấm đỗ để đón khách và nội dung biên bản lỗi vi phạm của bạn là "Đón khách nơi có biển cấm đỗ" chứ không phải là "Dừng xe đón khách nơi có biển cấm đỗ". Vì vậy nếu:

    - Khi đón khách bạn vẫn cho xe nổ máy, bạn không rời vô lăng thì xe của bạn ở trạng thái dừng và bạn không vi phạm vì ở đó có biển cấm đỗ xe chứ không có biển cấm dừng xe.

    - Khi đón khách bạn tắt máy, có thể rời khỏi vô lăng hoặc không thì xe của bạn ở trạng thái đỗ và bạn vi phạm lỗi "Đỗ xe nơi có biển cấm đỗ".

    - Khi đón khách bạn để xe nổ máy và rời khỏi vô lăng thì xe của bạn ở trạng thái dừng và bạn vi phạm lỗi dừng xe cho dù có biển cấm hay không (vì xe ở trạng thái dừng thì không được rời vô lăng).

    Trân trọng!

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    congtamht (02/08/2011)
  • #121342   01/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13672)
    Số điểm: 94201
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Chào congtamht, đọc mô tả của bạn thì tôi cho rằng bạn không vi phạm.

    Tuy nhiên Nghị định 34/2010 có điều khoản sau đây, nó áp dụng vào trường hợp của bạn. Tôi cũng không hiểu tại sao họ lại phạt nữa

    Điều 26. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    .......

    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng ...

    3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng ...

    4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Đón, trả hành khách không đúng nơi quy định trên những tuyến đường đã xác định nơi đón trả khách;

    b) Đón, trả hành khách tại nơi cấm dừng, cấm đỗ, nơi đường cong tầm nhìn bị che khuất;

    c) ....


     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    congtamht (02/08/2011) vudinhnhu (24/05/2013)
  • #121449   02/08/2011

    ducman
    ducman

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    thật đơn giản, tôi cũng đi thanh tra, kiểm tra rất nhiều. Để có thể biết được bạn có vi phạm hay không, mức độ nào chỉ cần bạn scan quyết định xử phạt hành chính lên là tôi và nhiều người có thể nhận xét cho bạn. Nếu chỉ dựa vào mấy câu miêu tả của bàn mà vội kết luận, nhận xét là không vi phạm thì không phải là dân hiểu luật...
    tks & brgd
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ducman vì bài viết hữu ích
    congtamht (02/08/2011) vudinhnhu (24/05/2013)
  • #121466   02/08/2011

    congtamht
    congtamht

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Trân thành cảm ơn các bác đã tra o đổi.
    @bachthanhdc: Ở trên congtam đã nói là * Mặc dù việc tôi "Dừng" đón khách là đúng với nội dung trong luật về qui định "Dừng" xe. (Tôi đến đón khách trong khoảng thời gian 20 giây đủ thời gian khách lên xe và tôi vẫn nổ máy, dừng xe không quá 25cm so với lề đường và không dời khỏi vị trí lái...).
    Nên Việc Dừng xe đón khách là đúng quy tắc về "Dừng xe"
    @ntdieu: Theo nhị định 34/2010 tại mục 7 điều 26 thì việc áp dụng thí điểm 36 tháng cho các khu đô thị đặc biệt trong đó có Hà Nội. Thì đón trả khách nơi có biển "Cấm dừng, cấm đỗ" đây chỉ là một ý chứ không phải là 2 ý với hai loại biển.
    Vì có 2 loại biển là biển "Cấm dừng và cấm đỗ" và biển "Cấm đỗ"
    @ducman: Em cũng đx nói nội dung ghi trong biên bản là" Đón khách nơi có biển Cấm đỗ" và không ghi vi phạm theo điều khoản nào. em sẽ sớm scan lên để các bác cùng trao đổi.
    Vì nếu các bác sống ở Hà nội thì các bác biết đa số các tuyến đường đều có biển báo ít nhất là "Cấm đỗ" và cũng không ít tuyến đường đặt luôn biển "Cấm dừng, cấm đỗ" ví dụ như tuyến đường Nguyễn Trãi. Nếu cứ theo đó thì em khẳng định không ai là không vi phạm, kể cả các xe tư nhân, các xe biển xanh. Và thử hỏi nếu nhà một đồng chí lãnh đạo nào có nhà trên những tuyến phố đó khi có nhu cầu đi Taxi, các vị có chịu "đi bộ" tới những nơi Taxi đỗ không hay vẫn alo.... cho tôi một xe tới đia.....(nơi có biển "Cấm dừng, Cấm đỗ).
    Em cũng chạy Taxi từ những năm 2001 và giải nghệ, đựơc gần 10 năm, mới đây do bị Tai nạn nên lại quay lại chạy Taxi và cũng chỉ vì miếng cơm, manh áo bản thân và lô cho gia đình mà cứ chạy cứ phải nhìn trước ngó sau thì chắc lại phải giải nghệ mất.
     
    Báo quản trị |  
  • #121498   02/08/2011

    ducman
    ducman

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    theo quy định của hệ thống pháp luật thì có hành vi vi phạm pháp luật về hành chính (như lỗi của bạn chẳng hạn) thì ngoài biên bản vi phạm hành chính còn có quyết định xử phạt hoặc văn bản tương đương, trong đó ghi rõ vi phạm lỗi gì, được quy định tại văn bản quy phạm pháp luật hoặc văn bản quản lý hành chính nào. Khi vi phạm chỉ có thể là một lỗi nhưng khi tiến hành kiểm tra, thanh tra mà ra thêm lỗi thì cơ quan chức năng hoàn toàn có thể phạt nhiều lỗi.....Đừng vì miếng cơm manh áo mà vi phạm luật, luật pháp không ép bạn, tôi và ai đó vi phạm luật, nếu vô tình hệ thống pháp luật không đồng bộ như vậy thì tôi khẳng định bạn sẽ không bị phạt. Hãy yêu cầu cơ quan chức năng phạt bạn nêu rõ lý do phạt, căn cứ theo quy định nào, hãy chịu khó tìm hiểu luật liên quan trực tiếp đến cuộc sống mình, càng niều cành tốt (nước ngoài người dân cũng như ta nhưng họ sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật rất thường xuyên)
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ducman vì bài viết hữu ích
    congtamht (03/08/2011)