DanLuat 2015

Tạt sơn, vứt rác vào nhà người khác thì phạt bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #506853 07/11/2018

    lamkylaw

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2018
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 940
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 27 lần


    Tạt sơn, vứt rác vào nhà người khác thì phạt bao nhiêu?

    Tạt sơn, vứt rác vào nhà người khác thì phạt bao nhiêu?

    Ngày 6/11, Công an quận 1 (TP HCM) tạm giữ hình sự Đinh Văn Thái (39 tuổi, quê Thanh Hoá) về hành vi Huỷ hoại tài sản khi thông tin được đưa ra là Thái cho người phụ nữ vay tiền lãi cao nhưng chưa đòi được, Thái mang mắm tôm, sơn... tạt vào nhà người thân của con nợ để uy hiếp. 

    Hiện nay tình trạng này diễn ra phổ biến và được sử dụng để xem là biện pháp đe dọa, trả đũa....

    Xử lý thế nào với những hành vi này:

     Tùy theo mức độ thiệt hại mà xét xử phạt vi phạm hành chính hay truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi này

    * Hành chính

    Hậu quả của những hành vi này chưa quá lớn, nhưng hầu hết đã gây phiền phức, tổn hại tài sản và hoang mang, sợ hãi cho các nạn nhân.

    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng  Đổ, ném chất thải, chất bẩn hoặc các chất khác làm hoen bẩn nhà ở (Điểm a Khoản 2 Điều 7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP)

    Hành vi còn bị Buộc khôi phục lại tình trạng ban đình

    * Hình sự:

    Như vậy, việc tạt sơn pha hay vứt rác vào nhà người khác là hành vi vi phạm pháp luật, nhẹ thì có thể bị phạt hành chính còn nếu kéo dài và gây hậu quả có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với hai tội danh là:

    Tội gây rối trật tự công cộng: Những hành vi gây rối trật tự công cộng là các hành vi xâm phạm đến con người, đến quyền hoặc lợi ích hợp pháp của họ hoặc xâm phạm đến sở hữu và diễn ra tại nơi công cộng, xâm phạm tình trạng ổn định của sinh hoạt chung xã hội.

    -Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản: diễn ra nhiều lần, gây hậu quả là làm hư hỏng đến tài sản, không thể sử dụng được, thì sẽ phạm vào tội  hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản. Tùy theo mức độ thiệt hại mà xét xử phạt vi phạm hành chính hay truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi này.

    “Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm: 

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm; 

    b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm; 

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội; 

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; 

    đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

    ...”

    * Hướng xử lý

    Bạn có thể trình báo vụ việc lên cơ quan công an nơi bạn cư trú để được giải quyết, bảo vệ quyền lợi hợp pháp cũng như chấm dứt các hành vi coi thường pháp luật của những đối tượng trên.

    Cập nhật bởi lamkylaw ngày 07/11/2018 09:44:09 SA
     
    809 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #507069   10/11/2018

     

    Theo mình thấy, muốn chấm dứt tình trạng ném sơn trộn mắm tôm vào nhà người dân để đòi nợ thì cơ quan công an phải xử phạt mạnh tay  mới được. Chứ nếu không xử làm gương thì kiểu đòi nợ thuê biến tướng này còn gây bức xúc, hoảng sợ trong công chúng, thách thức cơ quan công quyền. Đến khi gây thiệt hại nghiêm trọng thì cơ quan chức năng can thiệp cũng đã muộn mất rồi.


     
    Báo quản trị |  
  • #507077   10/11/2018

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (591)
    Số điểm: 4380
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 77 lần


    Những trường họp thế này cần xử lý mạnh tay, vì những đối tượng đòi nợ kiểu này hiện nay rất nhiều và rất lộng hành, không những có hành vi tạt sơn, vứt rác vào nhà con nợ, mà chúng cong ngang nhiên vẽ dòng chữ nhà đang tranh chấp lên nhà con nợ để không thể mua bán được và chúng chiếm đoạt căn nhà vì các đối tượng này thường cho vay theo kiểu câm cố nhà, đất

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-