TẠO NGUỒN TỪ BÁN ĐẤU GIÁ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT ĐỂ XÂY DỰNG HẠ TẦNG

Chủ đề   RSS   
  • #457028 11/06/2017

    TẠO NGUỒN TỪ BÁN ĐẤU GIÁ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT ĐỂ XÂY DỰNG HẠ TẦNG

    Khu đất nhà tôi bị thu hồi để phục vụ dự án di dân tái định cư (thu hồi toàn bộ đất vườn gần 2000m2, chỉ để lại 200m2 đất thổ cư để gia đình tôi sinh sống). Ban đầu thông báo thu hồi thì mục đích thu hồi ghi là: thu hồi để phục vụ dự án tái định cư; tôi cứ nghĩ là thu hồi đất nhà tôi chia cho các hộ tái định cư thì tôi hoàn toàn đồng ý. Nhưng hiện tại lại thấy khu đất thu hồi của nhà tôi bị phân lô ra bán đấu giá.Tôi có làm đơn lên chính quyền địa phương hỏi tại sao khi thu hồi đất của tôi thì ghi là để phục vụ tái định cư nhưng sau lại phân lô bán đấu giá thì nhận được câu trả lời là số tiền phân lô bán đấu giá là để xây dựng đường xá, tạo cơ sở hạ tầng cho khu tái định cư.

    Vậy cho tôi hỏi: Căn cứ vào đâu để chính quyền địa phương thu hồi đất của tôi rồi phân lô bán đấu giá như vậy? Tại sao lại kết hợp thu hồi đất vừa để chia cho các hộ tái định cư, vừa để phân ra bán đấu giá? Tôi có nghĩa vụ phải hiến đất của mình cho chính quyền để chính quyền bán đấu giá làm đường cho người khác như vậy không?

     
    3096 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457332   14/06/2017

    Lan2007
    Lan2007

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 839
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 20 lần


    Chào bạn, dựa vào các thông tin mà bạn cung cấp tôi xin được góp ý như sau:

    Thứ nhất: Về căn cứ thu hồi đất tại theo Luật Đất đai 2013:

    Điều 16. Nhà nước quyết định thu hồi đất, trưng dụng đất

    1. Nhà nước quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

    a) Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng;

    b) Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai;

    c) Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

    Điều 62. Thu hồi đất để phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

    3.      Thực hiện các dự án do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh chấp thuận mà phải thu hồi đất bao gồm:[...]

    c) Dự án xây dựng công trình phục vụ sinh hoạt chung của cộng đồng dân cư; dự án tái định cư, nhà ở cho sinh viên, nhà ở xã hội, nhà ở công vụ; xây dựng công trình của cơ sở tôn giáo; khu văn hóa, thể thao, vui chơi giải trí phục vụ công cộng; chợ; nghĩa trang, nghĩa địa, nhà tang lễ, nhà hỏa táng;[...].

    Như vậy, nếu UBND thu hồi đất của gia đình bạn theo như đúng căn cứ đầu tư dự án tái định cư được Hội đồng nhân dân tỉnh chấp thuận thì việc thu hồi là chính xác.

    Thứ hai: trong trường hợp việc thu hồi là đúng, UBND vừa kết hợp chia đất cho các hộ tái định cư vừa kết hợp bán đấu giá:

    Khoản 2 Điều 118 quy định về các trường hợp không đấu giá đất:

    2. Các trường hợp không đấu giá quyền sử dụng đất khi Nhà nước giao đất, cho thuê đất bao gồm:

    [...]đ) Sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở tái định cư, nhà ở xã hội và nhà ở công vụ;[...]

    Theo đó trường hợp đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở tái định cư thì UBND không được thực hiện bán đấu giá. Tuy nhiên, trường hợp trong quá trình thực hiện dự án, phát sinh diện tích đất đã thu hồi lớn hơn diện tích đất cần thiết phục vụ tái định cư tại thời điểm đó thì UBND có thể thực hiện bán đấu giá phần diện tích đất thừa theo phương án đấu giá đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

     

    Để được tư vấn chính xác bạn có thể liên hệ tới chúng tôi để được giải đáp.

    Trân trọng./.

    NGUYỄN THỊ HƯƠNG - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: 043.212.3044 - E: m5.vietkimlaw@gmail.com

    01658.243.874

    Ad: Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lan2007 vì bài viết hữu ích
    clevietkimlaw3 (16/06/2017)
  • #457534   15/06/2017

    Luật sư có thể cho biết "Trường hợp trong quá trình thực hiện dự án, phát sinh diện tích đất đã thu hồi lớn hơn diện tích đất cần thiết phục vụ tái định cư tại thời điểm đó thì UBND có thể thực hiện bán đấu giá phần diện tích đất thừa theo phương án đấu giá đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt." có được quy định tại văn bản nào không?

    Việc cố tình lập quy hoạch diện tích đất tái định cư lớn hơn nhiều so với thực tế cần sử dụng có vi phạm quy định của pháp luật không?

     

     
    Báo quản trị |