DanLuat 2015

Tảo hôn vấn đề không cũ nhưng chẳng phải mới

Chủ đề   RSS   
  • #479344 21/12/2017

    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Tảo hôn vấn đề không cũ nhưng chẳng phải mới

         Anh Trần Văn Cường (Sinh năm 1986) và chị Nguyễn Thị Hạnh (Sinh ngày 20/8/1990) được cả gia đình hai bên cho sống chung với nhau từ năm 2005, nhưng đến đầu tháng 01/2008 mới  đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân xã Hàm Mỹ, huyện Hàm Thuận Nam, tỉnh Bình Thuận.

        Hai người có một con chung tên Trần Văn Đông sinh ngày 02/4/2008. Thời gian đầu chung sống với nhau vui vẻ, hạnh phúc, nhưng thời gian gần đây do kinh tế gia đình gặp nhiều khó khăn, vợ chồng thường xuyên xảy ra mâu thuẫn, anh Cường không lo làm ăn, thường xuyên rượu chè.

       Chị Hạnh đã nhiều lần khuyên nhủ nhưng anh Cường vẫn không thay đổi, do đó chị Hạnh đã dẫn con chung về nhà mẹ ruột sinh sống từ tháng 10/2011. Hỏi:

    1. Nay chị Hạnh muốn ly hôn với anh Cường thì phải tiến hành theo những thủ tục như thế nào?

    2. Qua quá trình thụ lý giải quyết Tòa án xác định được anh Cường và chị Hạnh đã sống chung với nhau từ trước khi đăng ký kết hôn, lúc đó Chị Hạnh chưa đủ 16 tuổi, Tòa án đã ra quyết định tạm đình chỉ giải quyết vụ án ly hôn, tiến hành truy cứu trách nhiệm hình sự anh Cường về tội giao cấu với trẻ em theo khoản 1 điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999: “Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm”. Hướng giải quyết như thế của Tòa án nhân dân huyện Hàm Thuận Nam có đúng với quy định của pháp luật không? (Giải thích tại sao đúng/Tại sao sai/Cách giải quyết hợp lý nhất?)
     

     
    919 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimgam2708 vì bài viết hữu ích
    namluntiti (21/12/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479345   21/12/2017

    Lilynguyen1608
    Lilynguyen1608
    Top 200
    Female
    Lớp 2

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2017
    Tổng số bài viết (287)
    Số điểm: 3301
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 40 lần


    Hướng giải quyết trên là chưa hợp lý. Bởi lẽ:

    Tảo hôn là hai nam nữ kết hôn trước tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật tức là lấy vợ trước 20 tuổi, lấy chồng trước 18 tuổi. Người nào có hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn sẽ bị xử lý theo Điều 145 bộ luật hình sự.

    Theo quy định pháp luật người nào có hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn, tùy theo mức độ vi phạm đối với từng trường hợp cụ thể có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Trường hợp bị xử phạt vi phạm hành chính: Điều 47 Nghị định số 110/2013/NĐ-CPngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã như sau: “Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn; Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó”.

    Như vậy, về hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn bị xử phạt vi phạm hành chính trong 2 trường hợp:
    - Tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn;
    - Hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

    Điều 145 BLHS quy định: người nào tổ chức việc kết hôn cho những người chưa đến tuổi kết hôn; người nào cố ý, duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó, thì phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    Gia đình là nơi cuộc sống bắt đầu và tình yêu không bao giờ kết thúc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lilynguyen1608 vì bài viết hữu ích
    namluntiti (21/12/2017)
  • #479356   21/12/2017

    namluntiti
    namluntiti

    Female
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Bàn về vấn đề thứ 2

    Tôi không am hiểu rõ về luật hôn nhân gia đình nhưng theo tôi, tòa án chưa có đủ bằng chứng pháp lý để truy tố trách nhiệm hình sự của anh Cường vì cần phải xét đến trình độ nhận thức cũng như phong tục tập quán lối sống nơi 2 người sinh sống, nếu anh Cường và chị Hạnh trình độ nhận thức còn thấp chưa ý thức được độ tuổi có thể kết hôn và sống chung mà pháp luật cho phép chỉ đơn thuần là khi đó 2 người yêu thương, muốn sống chung và được gia đình 2 bên cho phép thì chưa thể truy tố ảnh Cường trách nhiệm hình sự theo điều 115 Bộ luật Hình sự 1999.

     
    Báo quản trị |  
  • #479377   21/12/2017

    Chào bạn,

    Tôi có ý kiến với 02 câu hỏi của bạn như sau:

    Câu 01: bạn xem trong nghị quyết hướng dẫn về hôn nhân gia đình sẽ có đáp án.

    Câu 02: bạn xem bộ luật hình sự về thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự và tình tiết tăng nặng của điều 115 sẽ có đáp án.

    Cập nhật bởi LSTranTrongQui ngày 21/12/2017 10:48:24 CH

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-