Tăng vốn đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên

Chủ đề   RSS   
  • #456719 09/06/2017

    ubndhcg

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tăng vốn đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên

    Chào Luật sư!

    Doanh nghiệp em tăng vốn từ 50 tỷ đông lên 500 tỷ đồng, vậy thời hạn để góp vốn qua ngân hàng là bao nhiêu ngày?

    Quy định thời hạn góp vốn được quy định trong văn bản nào?

    Em cảm ơn!

     

     
    3254 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484549   07/02/2018

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn ! Liên quan đến câu hỏi của bạn, luật sư có ý kiến trả lời như sau:

    Theo thông tin bạn cung cấp thì doanh nghiệp của bạn có nhu cầu tăng vốn từ 50 tỷ đồng lên 500 tỷ đồng. Đối với việc tăng vốn này pháp luật không có quy định về thời hạn góp vốn mà sau khi tăng đủ vốn thì trong thời hạn 10 ngày (kể từ ngày hoàn thành việc tăng vốn điều lệ) công ty phải thông báo bằng văn bản đến Cơ quan đăng ký kinh doanh. Như vậy, pháp luật Việt Nam chỉ quy định về thời hạn doanh nghiệp phải thông báo đến Cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc tăng vốn điều lệ theo quy định tại Khoản 4 Điều 68 Luật doanh nghiệp 2014.

    “Điều 68. Thay đổi vốn điều lệ

    ….

    4. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc tăng hoặc giảm vốn điều lệ, công ty phải thông báo bằng văn bản đến Cơ quan đăng ký kinh doanh. Thông báo phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp;

    b) Vốn điều lệ; số vốn dự định tăng hoặc giảm;

    c) Thời điểm, lý do và hình thức tăng hoặc giảm vốn;

    d) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Đối với trường hợp tăng vốn điều lệ, kèm theo thông báo phải có nghị quyết và biên bản họp của Hội đồng thành viên. Đối với trường hợp giảm vốn điều lệ, kèm theo thông báo phải có nghị quyết và biên bản họp của Hội đồng thành viên và báo cáo tài chính gần nhất. Cơ quan đăng ký kinh doanh cập nhật thông tin về việc tăng hoặc giảm vốn điều lệ trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được thông báo.”

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com