Tăng vốn điều lệ cuối năm vượt bậc có phải đóng bổ sung thuế môn bài?

Chủ đề   RSS   
  • #552507 23/07/2020

    EYHCMC

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2008
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 7 lần


    Tăng vốn điều lệ cuối năm vượt bậc có phải đóng bổ sung thuế môn bài?

    Kính thưa Luật sư!

    Em có 2 thắc mắc về khai thuế và nộp thuế môn bài 2020, kính mong Luật sư trả lời giúp em

    1. Cty em có tăng vốn điều lệ từ 4 tỷ lên 20 tỷ ngày 1/7/2020. Thì có phải khai lại thuế môn bài 2020 và đóng thêm 1 triệu tiền tiến môn bài không?

    2. Cty em có mở 1 văn phòng đại diện MST-001, có giấy phép riêng. Không có kinh doanh thì có phải nộp tờ khai thuế môn bài chi nhánh và đóng thuế nửa năm của chi nhánh là 500.000 đồng không?

    Em cám ơn!

     
    2501 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn EYHCMC vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552597   24/07/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 71 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 302/2016/TT-BTC thì:

    Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức căn cứ vào vốn điều lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc ghi trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc ghi trong điều lệ hợp tác xã. Trường hợp không có vốn điều lệ thì căn cứ vào vốn đầu tư ghi trong giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc văn bản quyết định chủ trương đầu tư.

    Khi doanh nghiệp bên anh chị có thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài.

    Bộ Tài chính có Công văn số 1279/TCT-CS ngày 04/04/2017 hướng dẫn về lệ phí môn bài; theo đó:

    - Trong trường hợp doanh nghiệp có thay đổi vốn điều lệ, thì không phải nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài. Hiện nay đã có cơ chế trao đổi thông tin về doanh nghiệp giữa Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và Hệ thống thông tin thuế. Khi có căn cứ xác định việc thay đổi vốn điều lệ trong năm của doanh nghiệp làm thay đổi nghĩa vụ lệ phí môn bài của năm sau thì có thông tin thông báo cho người nộp thuế để người nộp thuế tự xác định mức thu và thực hiện nghĩa vụ nộp lệ phí môn bài đúng quy định của pháp luật.

    - Trong trường hợp văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì phải nộp lệ phí môn bài; trường hợp văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh không hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì không phải nộp lệ phí môn bài.

    Như vậy, trường hợp bên anh chị thì năm 2020 anh chị tăng vốn điều lệ thì không phải thực hiện kê khai lại để nộp thêm phần lệ phí môn bài, căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài. Trường hợp văn phòng đại diện bên anh chị không hoạt động sản xuất kinh doanh thì không phải nộp lệ phí môn bài.

     
    Báo quản trị |