Tăng vốn điều lệ có được ưu đãi thuế?

Chủ đề   RSS   
  • #519399 30/05/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1200)
    Số điểm: 10783
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 255 lần


    Tăng vốn điều lệ có được ưu đãi thuế?

    Công ty em trước đây đăng ký vốn điều lệ là 14 tỷ 990 triệu, do chủ đầu tư bắt phải tăng vốn lên 20 tỷ thì mới ra giấy tờ nhà đất được nên công ty đã tăng vốn theo yêu cầu của họ. Luật sư  giúp em, khi bên em tăng vốn lên 20 tỷ thì bên em có được hưởng ưu đãi gì về thuế TNDN không, nếu có thì sẽ như thế nào em xin cảm ơn.

    Chỉ là gà con!

     
    1855 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #520016   04/06/2019

    Nếu chỉ tăng vốn điều lệ cho hoạt động kinh doanh chung chung, thì không có ưu đãi gì về thuế TNDN cả.

    Luật thuế TNDN chỉ dành ưu đãi thuế cho các trường hợp:

    (1) DN có dự án đầu tư mới hoạt động trên địa bàn ưu đãi hay trong các lãnh vực, ngành nghề ưu đãi ; hoặc

    (2) có dự án đầu tư phát triển dự án đang hoạt động để mở rộng qui mô SX, nâng cao công suất, đổi mới công nghệ (đạt một số điều kiện luật định).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThaiSon1950 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/06/2019)
  • #521934   28/06/2019

    Bác trả lời sai rồi. Đây là trường hợp đặc biệt khuyến khích ưu đãi đầu tư theo quy định tại Khoản 5 Điều 16 Nghị định 218/2013/NĐ-CP:
    5. Doanh nghiệp có dự án đầu tư phát triển dự án đầu tư đang hoạt động thuộc lĩnh vực, địa bàn ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của Nghị định này mở rộng quy mô sản xuất, nâng cao công suất, đổi mới công nghệ sản xuất nếu đáp ứng một trong ba tiêu chí quy định tại Khoản này thì được lựa chọn hưởng ưu đãi thuế theo dự án đang hoạt động cho thời gian còn lại (nếu có) hoặc được miễn thuế, giảm thuế đối với phần thu nhập tăng thêm do đầu tư mở rộng mang lại. Thời gian miễn thuế, giảm thuế đối với thu nhập tăng thêm do đầu tư mở rộng quy định tại Khoản này bằng với thời gian miễn thuế, giảm thuế áp dụng đối với dự án đầu tư mới trên cùng địa bàn, lĩnh vực ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp.
    Dự án đầu tư mở rộng quy định tại Khoản này phải đáp ứng một trong các tiêu chí sau:
    - Nguyên giá tài sản cố định tăng thêm khi dự án đầu tư hoàn thành đi vào hoạt động đạt tối thiểu từ 20 tỷ đồng đối với dự án đầu tư mở rộng thuộc lĩnh vực hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của Nghị định này hoặc từ 10 tỷ đồng đối với các dự án đầu tư mở rộng thực hiện tại các địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp;
    …”
    Giải thích dễ hiểu là như vầy: Nếu tăng vốn lên 20 tỷ thì công ty bạn được hưởng ưu đãi thuế đối với phần thu nhập tăng thêm hoặc ưu đãi thuế cho dự án trong thời gian còn lại.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/06/2019)
  • #521979   28/06/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14563)
    Số điểm: 100839
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5155 lần
    SMod

    @LuatThanhLuat : đoạn trích dẫn văn bản của bạn không thấy liên quan gì đến nội dung bạn diễn giải.

     
    Báo quản trị |