Tăng vốn điều lệ bằng tài sản cố định

Chủ đề   RSS   
  • #395569 07/08/2015

    Tăng vốn điều lệ bằng tài sản cố định

    Luật sư cho em hỏi tình huống này?

    Công ty A là công ty TNHH hai thành viên trở lên có vốn điều lệ là 5 tỷ, được thành lập từ Tháng 01/2015.

    Bây giờ ông chủ tịch hội đồng thành viên (ông Nam) muốn tăng vốn điều lệ bằng tài sản cố định gồm các loại sau:

    - 02 tàu đánh cá (đứng tên ông Nam).

    - 01 xe ô tô do ông Nam đứng tên.

    - 01 máy phát điện 100Kw chạy dầu (do cá nhân ông Nam mua từ năm 2005 không còn hóa đơn mua).

    - 03 nhà xưởng, kho đông lạnh được xây từ 2005 trên đất thuê 50 năm.

    Cho em hỏi?

    - Thủ tục góp vốn bằng tài sản trên áp dụng thông tư, nghị định nào.

    - Đối với những tài sản (Nhà xưởng, máy phát điện) không có giấy tờ chứng minh là tài sản của ông Nam thì tính giá trị góp vốn như thế nào? Áp dụng vưn bản nào?

     

    Cảm ơn các luật sư.

     
    13191 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #395685   08/08/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Thủ tục góp vốn vào doanh nghiệp bằng tài sản

    Căn cứ vào quy định của Luật Doanh nghiệp 2014 tại Khoản 13, điều 4; Điều 35, 36, 37, 48, 49; cá nhân là chủ sở hữu hợp pháp đối với tiền đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam  có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên.

    Việc chuyển tài sản góp vốn sang công ty được phân làm hai trường hợp:

    - Trường hợp thứ nhất: góp vốn bằng tài sản phải đăng ký quyền tài sản người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ.

    - Trường hợp thứ hai: góp vốn bằng tài sản không bắt buộc phải đăng ký quyền tài sản, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản. Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo ủy quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty.

    2. Xem xét quy định của pháp luật về việc đăng ký tài sản  

    - Về tàu cá:

    Theo Nghị định 66/2005/NĐ-CP về bảo đảm an toàn cho người và tàu đánh cá hoạt động thuỷ sản và Quyết định 10/2006/QĐ-BTS về Quy chế Đăng ký tàu cá và Thuyền viên do Bộ trưởng Bộ Thủy sản ban hành, tất cả các loại tàu cá đều phải đăng ký quyền sở hữu.

    Cục Bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản sẽ đăng ký tàu cá Việt Nam hoạt động ở ngoài vùng biển Việt Nam.

    - Về xe ô tô:

    Theo Điều 53 Luật giao thông đường bộ, xe cơ giới (ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự ) phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

    - Về nhà xưởng xây dựng trên đất:

    Điều 95 Luật Đất đai 2013 quy định đất đai, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cần phải được đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Như vậy, đối chiếu với các quy định nêu trên, khi góp vốn bằng các tài sản nói trên vào công ty, ông Nam phải thực hiện thủ tục sang tên tài sản theo quy định của pháp luật.

    Việc định giá tài sản:

    Điều 37 Luật Doanh nghiệp quy định:

    Tài sản góp vốn không phải là Đồng Việt Nam phải được các thành viên hoặc tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá và được thể hiện thành Đồng Việt Nam.

    Tài sản góp vốn trong quá trình hoạt động do Hội đồng thành viên và người góp vốn thỏa thuận định giá hoặc do một tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được người góp vốn và doanh nghiệp chấp thuận.

    Nếu bạn cần sử dụng sự tư vấn hoặc hỗ trợ trọn gói thực hiện công việc nói trên, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp. 

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Luật sư Đào Liên

    Điện thoại: 091 6162 618

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net