DanLuat 2015

Tặng quà cho khách hàng có xuất hóa đơn không?

Chủ đề   RSS   
  • #514659 28/02/2019

    huynhthu95
    Top 100
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (583)
    Số điểm: 7091
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 96 lần


    Tặng quà cho khách hàng có xuất hóa đơn không?

    Hàng biếu tặng thì vẫn xuất hóa đơn đầu ra như bình thường theo quy định tại Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành:

     

    " Điều 16. Lập hóa đơn

     

    1. Nguyên tắc lập hóa đơn

    ...

    b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất)." (Điểm này được sửa đổi bởi Điểm a Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC).

     
    314 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514663   28/02/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 3210
    Cảm ơn: 159
    Được cảm ơn 43 lần


    Tất nhiên là phải xuất hoá đơn rồi. Vì hàng hoá đã đưa vào tiêu dùng thì phải xuất hoá đơn để kiểm soát. Nếu không xuất hoá đơn thì rất khó kiểm soát, dẫn tới trốn thuế. Ngay hàng hoá vận chuyển nội bộ bây giờ cũng nhiều đơn vị xuất hoá đơn thay vì phiếu lưu chuyển nội bộ. Vì khi vận chuyển hàng hoá mà không có hoá đơn, cơ quan quản lý thị trường sẽ xử phạt

     
    Báo quản trị |  
  • #514824   28/02/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (633)
    Số điểm: 3809
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 50 lần


    Ở đây, đối với trường hợp tặng cho hàng hóa thì khi lập hóa đơn vẫn có thể hiện rõ nội dung là tặng cho hàng hóa. Phần thuế suất sẽ gạch chéo nhằm loại trừ nghĩa vụ về thuế khi kiểm soát hàng hóa, hóa đơn sau này. Như bạn phía trên đã đề cập thì việc lập hóa đơn nhằm kiểm soát hàng hóa trong quá trình hoạt động kinh doanh của đơn vị. Dựa vào hóa đơn, cơ quan thuế biết được nguồn hàng từ đâu, đi đâu nhằm tăng cao phần quảng lý. Chưa kể việc có hóa đơn trong trường hợp này cũng sẽ ảnh hưởng trong việc xác định thuế GTGT đầu vào và đầu ra của đơn vị.

     
    Báo quản trị |