Tăng lương đối với lao động hợp đồng năm một

Chủ đề   RSS   
  • #485828 28/02/2018

    chunganhminh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tăng lương đối với lao động hợp đồng năm một

    Kính gửi: Luật sư, trang Danluat!

    Xin hỏi: Lao động ký hợp đồng năm một (ký liên tục hàng năm) với cơ quan Nhà nước (đơn vị sự nghiệp có thu) hưởng lương theo ngạch A1 chuyên viên, thì vấn đề tăng lương theo luật lao động được áp dụng như thế nào? Đơn vị cứ lảng tránh và không tăng lương đối với đối tượng này dù vẫn ký hợp đồng lao động liên tiếp nhiều năm liền có phạm luật không? Mong được sớm giải đáp, Trân trọng cảm ơn!

     
    1821 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #485897   28/02/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1319)
    Số điểm: 7629
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 809 lần
    Lawyer

    Thông tư số 08/2013/TT-BNV hướng dẫn chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động. Theo điểm c, khoản 1, Điều 1 của Thông tư này, đối tượng và phạm vi điều chỉnh bao gồm cả những người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định hiện hành của pháp luật.

    Điểm a, khoản 1, Điều  2  Thông tư này quy định: Thời gian giữ bậc để xét nâng bậc lương thường xuyên đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống và nhân viên thừa hành, phục vụ: Nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh, thì sau 2 năm (đủ 24 tháng) giữ bậc lương trong ngạch hoặc trong chức danh được xét nâng một bậc lương. Như vậy, bạn có thể đề nghị hoặc khiếu nại với đơn vị sử dụng lao động thực hiện đúng theo quy định trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/