Tăng lương cho nhân viên có cần làm phụ lục hợp đồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #550647 30/06/2020

    Tăng lương cho nhân viên có cần làm phụ lục hợp đồng không?

    Chào Thư viện pháp luật. Cho mình hỏi đầu năm công ty tăng lương cho nâng viên theo quy chế và có danh sách cụ thể vậy có cần phải làm Phụ lục hợp đồng theo mức lương mới đi kèm không. Và trong năm khi NLĐ có thay đổi về lương, chức danh, công việc thì có làm Phụ lục hợp đồng kèm theo cho mỗi lần thay đổi hay không? Mình cảm ơn.

     
    436 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ishiseivn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550655   30/06/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1146)
    Số điểm: 10378
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 253 lần


    Căn cứ Điều 24 Bộ luật Lao động 2012 thì:
     
    1. Phụ lục hợp đồng lao động là một bộ phận của hợp đồng lao động và có hiệu lực như hợp đồng lao động.
     
    2. Phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều khoản hoặc để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.
     
    Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều, khoản của hợp đồng lao động mà dẫn đến cách hiểu khác với hợp đồng lao động thì thực hiện theo nội dung của hợp đồng lao động.
     
    Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động dùng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động thì phải ghi rõ nội dung những điều khoản sửa đổi, bổ sung và thời điểm có hiệu lực.
     
    Như vậy, trường hợp tăng lương hay thay đổi vị trí công việc thì nên làm một bản phụ lục hợp đồng đính kèm, trong đó ghi rõ mức lương hoặc vị trí (nếu có).

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #550667   30/06/2020

    Ishiseivn viết:

    Chào Thư viện pháp luật. Cho mình hỏi đầu năm công ty tăng lương cho nâng viên theo quy chế và có danh sách cụ thể vậy có cần phải làm Phụ lục hợp đồng theo mức lương mới đi kèm không. Và trong năm khi NLĐ có thay đổi về lương, chức danh, công việc thì có làm Phụ lục hợp đồng kèm theo cho mỗi lần thay đổi hay không? Mình cảm ơn.

    Phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều khoản hoặc để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động. Theo đó thì khi có thay đổi về mức lương, chức danh, vị trí công việc thì người sử dụng lao động và người lao động càn thỏa thuận ký phụ lục điều chỉnh cho phù hợp thì mới được.

     
    Báo quản trị |  
  • #550750   30/06/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (993)
    Số điểm: 6765
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Tiền lương là một trong những nội dung được quy định trong hợp đồng lao động. Do đó, nếu như thay đổi tiền lương trong hợp đồng (thay đổi nội dung của hợp đồng lao động) thì cần phải ký phụ lục hợp đồng bạn nhé.

    Nhưng thực tế mình thấy là thỏa thuận tiền lương trong hợp đồng là 5 triệu (đảm bảo lương theo quy định) còn lương thực nhận sẽ làm thông báo lương. Khi tăng lương thực nhận không phải lương theo hợp đồng sẽ có thông báo lương mới.

     
    Báo quản trị |