Tăng giá bán dịp Tết như thế nào là đúng quy định?

Chủ đề   RSS   
  • #534790 09/12/2019

    MinhPig
    Top 75
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (764)
    Số điểm: 19599
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 687 lần


    Tăng giá bán dịp Tết như thế nào là đúng quy định?

    Tăng giá bán dịp Tết như thế nào là đúng quy định?

    Năm mới lại sắp đến, nhu cầu mua sắm tiêu dùng đặc biệt tăng cao tại thời điểm này, cũng chính vậy không ít bộ phận người bán cố tình tăng giá bán lên gấp nhiều lần so với ngày thường gây lo ngại cho người tiêu dùng. Vậy tăng giá như thế nào để không vi phạm pháp luật. Mời bạn tham khảo nội dung dưới đây:

    * Công khai thông tin về giá hàng hóa, dịch vụ:

    - Niêm yết giá hàng hóa, dịch vụ tại địa Điểm phải niêm yết giá theo quy định của pháp luật;

    - Niêm yết giá rõ ràng, không gây nhầm lẫn cho khách hàng

    Trường hợp vi phạm sẽ bị Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

    Căn cứ: Khoản 5 Điều 1 Nghị định 49/2016/NĐ-CP sửa đổi Khoản 1, Điều 12 Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn

    Nghị định 109 cũng quy định: Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi bán cao hơn giá niêm yết đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục bình ổn giá, hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hạn chế kinh doanh hoặc kinh doanh có điều kiện.

    * Không tăng giá hàng hóa, dịch vụ không bất hợp lý. Vi phạm điều này sẽ bị xử lý như sau:

    Căn cứ Khoản 1 Điều 13 Nghị định 109/2013/NĐ-CP. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu hàng hóa, dịch vụ bán tăng giá có tổng giá trị đến 50.000.000 đồng, đối với một trong những hành vi tăng giá sau:

    a) Tăng giá bán hàng hóa, dịch vụ cao hơn mức giá đã kê khai hoặc đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;

    b) Tăng giá theo giá ghi trong Biểu mẫu đăng ký hoặc văn bản kê khai giá với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền nhưng cơ quan nhà nước có thẩm quyền có văn bản yêu cầu giải trình mức giá đăng ký hoặc kê khai hoặc có văn bản yêu cầu đình chỉ áp dụng mức giá mới và thực hiện đăng ký lại, kê khai lại mức giá.

    Hành vi tăng giá bất hợp lý quy định tại điểm b khoản 1 Điều 13 Nghị định 109/2013/NĐ-CP là hành vi tăng giá như sau:

    a) Tự ý tăng giá theo giá đã đăng ký hoặc kê khai giá với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền nhưng cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã có văn bản yêu cầu giải trình mức giá đăng ký hoặc kê khai;

    b) Tự ý tăng giá theo giá đã đăng ký hoặc kê khai với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền trong trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã yêu cầu đình chỉ áp dụng mức giá mới và yêu cầu đăng ký lại, kê khai lại mức giá theo quy định của pháp luật.

     

    Cập nhật bởi MinhPig ngày 09/12/2019 10:50:28 SA
     
    990 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn MinhPig vì bài viết hữu ích
    admin (10/12/2019) ThanhLongLS (09/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận