TẶNG CHO QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #256089 18/04/2013

    TẶNG CHO QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

    Tôi muốn hỏi đất chưa có giấy tờ có thể kí tặng cho được hay không ạ?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    5779 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaottk vì bài viết hữu ích
    hothihoang (26/04/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #256095   18/04/2013

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    Tại thời điểm hiện nay, bạn phải có Giấy chứng nhận QSDĐ thì mới thực hiện được thủ tục tặng cho

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luonglawyer vì bài viết hữu ích
    thaottk (19/04/2013) hothihoang (26/04/2013)
  • #256175   19/04/2013

    Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 14 Nghị định 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ Quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai, nếu phần đất đem đi tặng cho đã được kê khai với nhà nước và đóng thuế đất hàng năm để được sử dụng đất thì căn cứ vào những giấy tờ này nếu được UBND xã xác nhận là đất không tranh chấp, được sử dụng trước ngày 15/10/1993 thì người được tặng cho có được xem xét cấp Giấy chứng nhận QSDĐ nếu phần đất này không nằm trong khu quy hoạch hoặc nằm trong khu quy hoạch nhưng địa điểm của khu đất phù hợp với quy hoạch của Nhà nước không ạ?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaottk vì bài viết hữu ích
    hothihoang (26/04/2013)
  • #256718   22/04/2013

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    thaottk viết:

    Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 14 Nghị định84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ Quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai, nếu phần đất đem đi tặng cho đã được kê khai với nhà nước và đóng thuế đất hàng năm để được sử dụng đất thì căn cứ vào những giấy tờ này nếu được UBND xã xác nhận là đất không tranh chấp, được sử dụng trước ngày 15/10/1993 thì người được tặng cho có được xem xét cấp Giấy chứng nhận QSDĐ nếu phần đất này không nằm trong khu quy hoạch hoặc nằm trong khu quy hoạch nhưng địa điểm của khu đất phù hợp với quy hoạch của Nhà nước không ạ?

    Trân trọng cảm ơn!

    hình như bạn thaottk chưa đọc kỹ câu hỏi và hiểu sai tinh thần của điều luật rồi nhỉ. Bạn đọc kỹ lại đi nhé.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #257279   24/04/2013

    phantrongagpps
    phantrongagpps

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2 lần


    Các anh cho em hỏi nếu trường hợp cho tặng : từ bác cho cháu thì có được miễn giảm thuế ko 

    PHAN THANH TRONG

    Email : phantronglx@gmail.com

    Cell Phone : 0973375252-0919998798

    TEL : +84.766.266.999

     
    Báo quản trị |