DanLuat 2015

TẶNG CHO QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #419749 25/03/2016

    HUANNGUYEN8211

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2013
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 645
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    TẶNG CHO QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

    xin mọi người tư vấn cho tôi trường hợp sau: 

    giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình ông A, bà B và C  (C 14 tuổi).

    Vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này bố mẹ có đại diện cho C tặng cho phần quyền sử dụng đất của C có trong hộ cho ông nội hoắc bà nội có được không ?

    - văn bản pháp luật nào quy định

    kính mong được giải đáp xin chân thành cảm ơn.

     
    1638 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419781   26/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn.

    Luật dân sự:

    Điều 108. Tài sản chung của hộ gia đình

    Tài sản chung của hộ gia đình gồm quyền sử dụng đất, quyền sử dụng rừng, rừng trồng của hộ gia đình, tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên hoặc được tặng cho chung, được thừa kế chung và các tài sản khác mà các thành viên thoả thuận là tài sản chung của hộ.

    Điều 109. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình

    1. Các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng tài sản chung của hộ theo phương thức thoả thuận.

    2. Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý.

    Như vậy tại thời điểm tặng cho QSDĐ phải phân làm 2 trường hợp giải quyết là đủ 15 tuổi và chưa đủ 15 tuổi.

     
    Báo quản trị |  
  • #423325   01/05/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 8577
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 777 lần
    Moderator

    Tôi tư vấn cho bạn như sau :

    Bởi C mới 14 tuổi, tức C chưa thành niên nên theo qui định tại khoản 1 điều 141 Bộ luật dân sự (BLDS) hiện hành thì Bố, Mẹ của C là người đại diện theo pháp luật của C. Căn cứ khoản 1 điều 144 BLDS hiện hành thì có 2 trường hợp :

    1/- Bố, Mẹ C - người đại diện theo pháp luật của C - có quyền cho tặng QSDĐ của C cho ông/bà Nội nếu việc cho tặng đó là vì lợi ích của C.

    2/- Bố, Mẹ C - người đại diện theo pháp luật của C - không có quyền cho tặng QSDĐ của C cho ông/bà Nội nếu việc cho tặng đó không vì lợi ích của C.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 01/05/2016 11:08:56 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-