Tặng cho nhưng chỉ lập vi bằng thì có giá trị không?

Chủ đề   RSS   
  • #509000 30/11/2018

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (937)
    Số điểm: 10294
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 150 lần


    Tặng cho nhưng chỉ lập vi bằng thì có giá trị không?

    Ông muốn cho cháu 1 căn nhà, và ra văn phòng Thừa phát lại đề lập vi bằng về việc cho căn nhà đó, vậy việc lập vi bằng này có đúng pháp luật không và vi bằng đó có giá trị để làm thủ tục sang tên nhà cho cháu khi ông mất không?
     

     
    1225 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509050   30/11/2018

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 9624
    Cảm ơn: 135
    Được cảm ơn 923 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Theo qui định tại điều 117 và 120 Luật nhà ở 2014 thì tặng cho nhà ở là một trong những giao dịch về nhà ở phải lập Hợp đồng tặng cho. Như vậy là Luật không qui định được lập Vi bằng tặng cho nhà ở nên việc lập vi bằng trong trường hợp này là không có căn cứ và sẽ không được sang tên chủ quyền nhà.

    Trân trọng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #514180   24/02/2019

    Trường hợp này bạn cần làm rõ là tặng cho nhà hay tặng cho cả nhà và đất nhé? Tại khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

    "3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

    a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;
    b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;
    c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;
    d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã."
    Đồng thời tại khoản 1 Điều 122 Luật nhà ở 2014 quy định như sau:
    "Điều 122. Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở
    1. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này."
    Theo đó thì dù là chỉ tặng cho nhà hay tặng cho cả nhà và đất thì quy định cũng yêu cầu phải hợp đồng có công chứng, chứng thực. Do đó việc hợp đồng tặng cho được lập tại phòng thừa phát lại với hình thức vi phạm sẽ không có giá trị. Đây không phải là căn cứ để bạn có thể thực hiện thủ tục sang tên được. Trường hợp có tranh chấp xảy ra thì vi bằng này sẽ có giá trị là chứng cứ chứng minh cho việc có thỏa thuận về việc tặng cho tài sản này.
     
    Báo quản trị |