Tăng ca ngày chủ nhật

Chủ đề   RSS   
  • #480180 28/12/2017

    Tăng ca ngày chủ nhật

    Tôi muốn hỏi: Ngày nghỉ hằng tuần là ngày chủ nhật. Người lao động đi làm vào ngày chủ nhật 8 tiếng, tăng ca 2 tiếng là 10 tiếng. Vậy người lao động có được tính 30 phút nghỉ ngơi hay không?

    Nếu người lao động đi làm vào ngày chủ nhật 10 tiếng, hiện công ty chúng tôi đang áp dụng như sau:

    Tiền lương tăng ca

    OT salary

    =

    Mức lương + Phụ cấp lương

    Salary Rate + Salary allowance 

     

     

    X

    10

     

    X

     

    150 %

    200%

    300%

    Ngày công thực tế (không quá 26)/8

    Actual working days (Not exceed 26)/ 8

     

    Vậy công ty chúng tôi tính như vậy là đúng hay sai? Có bị thiếu 30 phút nghỉ ngơi hay không?

     
    2047 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #481025   03/01/2018

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Căn cứ Khoản 1 Điều 108 Bộ luật lao động 2012:

    “Điều 108. Nghỉ trong giờ làm việc

    1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.”

    Căn cứ Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động 

    “5. Nghỉ trong giờ làm việc 
    1. Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 108 của Bộ luật lao động được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định. 
    2. Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.”

    Như vậy người lao động được tính thời gian 30 phút nghỉ giữa giờ, ngoài ra người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.

    Với câu hỏi về cách tính lương, Theo quy định của pháp luật, người lao động đi làm vào ngày nghỉ hàng tuần thì tiền lương sẽ được tính theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Thông tư 23/2015/NĐ-CP như sau:

    Tiền lương làm thêm giờ  = Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường x Mức ít nhất 200% x Số giờ làm thêm

    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM