DanLuat 2015

Tần Suất Kiểm Tra Bình Chữa Cháy 30 Ngày 1 Lần Là Bắt Buộc?

Chủ đề   RSS   
  • #373561 11/03/2015

    sumitomo

    Sơ sinh


    Tham gia:10/04/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Tần Suất Kiểm Tra Bình Chữa Cháy 30 Ngày 1 Lần Là Bắt Buộc?

    Chào các anh chị,

    Vì PCCC thuộc ATVSLĐ nên em post vào chuyên mục lao động ah.

    Cho em hỏi về Tần suất kiểm tra bình chữa cháy 30 ngày 1 lần là BẮT BUỘC có phải
    không?
    Cụ thể:
    1. Luật PCCC 2013 điều 8 mục 4 khoản a quy định:
    "a) Tiêu chuẩn quốc gia về phòng cháy và chữa cháy được áp dụng bắt buộc;"
    2. TCVN 3890 : 2009 quy định tại điều 2:
    "Các tài liệu viện dẫn dưới đây là rất quan trọng khi áp dụng tiêu chuẩn này. 
    ....
    TCVN 7435-2 (ISO 11602-2:2000) Phòng cháy, chữa cháy - Bình chữa cháy xách tay và 
    xe đẩy chữa cháy. Phần 2: Kiểm tra và bảo dưỡng.

    ....."
    3. TCVN 7435-2 mục 4.2 quy định như sau:
    "4.2.1 Bình chữa cháy phải được kiểm tra khi lần đầu đưa vào sử dụng và sau đó phải được kiểm tra định kỳ khoảng 30 ngày. Bình chữa cháy phải được kiểm tra với chu kỳ ngắn hơn khi có yêu cầu."
    => Như vậy có thể thấy hiện pháp luật yêu cầu là phải BẮT BUỘC kiểm tra bình chữa 
    cháy với tần suất 30 ngày 1 lần.

    Điểm mâu thuẫn là ở chỗ, em gọi điện hỏi Công an PCCC Hải Phòng và Công an PCCC Hà Nội hỏi là bình chữa cháy có phải BẮT BUỘC kiểm tra 30 ngày 1 lần không
    thì đều nhận được câu trả lời là KHÔNG BẮT BUỘC mà do bận quá nên họ ko đưa
    ra được căn cứ văn bản dẫn chứng.
    Vậy em rất mong các cao thủ chỉ giáo là nếu KHÔNG BẮT BUỘC thì văn bản nào
    chứng minh điều đó. 
    Em phải báo cáo về công ty mẹ nên em rất mong các cao thủ ra tay giúp đỡ.
    Em xin cảm ơn.

     
    1772 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373780   12/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Điều 8. Ban hành và áp dụng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy

    1. Hoạt động phòng cháy và chữa cháy phải tuân thủ quy chuẩn kỹ thuật quốc gia.

    2. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành quy chuẩn kỹ thuật sau khi thống nhất với Bộ Công an đối với các quy định về phòng cháy và chữa cháy.

    3. Cơ quan, tổ chức có thẩm quyền xây dựng và công bố các tiêu chuẩn quốc gia, tiêu chuẩn cơ sở về phòng cháy và chữa cháy sau khi thống nhất với Bộ Công an.

    4. Áp dụng tiêu chuẩn Việt Nam về phòng cháy và chữa cháy:

    a) Tiêu chuẩn quốc gia về phòng cháy và chữa cháy được áp dụng bắt buộc;

    b) Tiêu chuẩn về phòng cháy và chữa cháy phải phù hợp với quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về phòng cháy và chữa cháy;

    c) Bảo đảm tính đồng bộ, tính khả thi của hệ thống tiêu chuẩn được áp dụng.

    Luật phòng cháy, chữa cháy sửa đổi 2013

    Như vậy hiểu là TCVN là bắt buộc áp dụng trong trường hợp này

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-