Tạm ứng lương khi NLĐ thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #521016 17/06/2019

    htham2501
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2019
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2000
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 105 lần


    Tạm ứng lương khi NLĐ thực hiện nghĩa vụ quân sự?

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, Điều 32 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động:

    “1. Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự. [...]

    Do vậy trong thời gian người lao động (NLĐ) thực hiện nghĩa vụ quân sự, hợp đồng của lao động sẽ được tạm hoãn. Khi thực hiện nghĩa vụ quân sự xong thì NNLĐ sẽ được nhận lại làm việc và hưởng lương như bình thường theo Điều 33 Bộ luật lao động 2012  và khoảng thời gian bạn thực hiện nghĩa vụ quân sự sẽ không được tính tiền lương.

    Theo quy định pháp luật lao động hiện hành, khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động do NLĐ đi thực hiện nghĩa vụ quân sự thì NLĐ được tạm ứng trước tiền lương, căn cứ Khoản 2 Điều 100 Bộ Luật lao động 2012:

    “2. Người sử dụng lao động phải tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 01 tháng lương và phải hoàn lại số tiền đã tạm ứng trừ trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự”.

    Theo quy định trên thì bạn sẽ được tạm ứng tiền lương nhưng tối đa không quá 01 tháng lương và sẽ không phải hoàn trả lại số tiền đã tạm ứng. Đây được coi như một khoản tiền hỗ trợ nghĩa vụ quân sự.

    Theo Khoản 5 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì tiền lương làm căn cứ để tạm ứng cho người lao động trong thời gian tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân theo quy định trên là tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề trước khi người lao động tạm thời nghỉ việc hoặc bị tạm đình chỉ công việc và được tính tương ứng với các hình thức trả lương theo thời gian căn cứ vào thời gian làm việc thực tế theo tháng, tuần, ngày, giờ.

    Như vậy, pháp luât lao động nước ta đã có quy định mang tính chất khuyến khích, cũng như hỗ trợ cho người lao động khi thực hiện nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, trên thực tế nhiều doanh nghiệp vẫn không biết đến quy định này cũng như chính người lao động vẫn chưa biết đến quyền lợi này của mình được pháp luật bảo vệ để có thể lên tiếng khi đi tham gia nghĩa vụ quân sự.

    Cập nhật bởi htham2501 ngày 17/06/2019 11:44:32 CH đính link văn bản QPPL
     
    1029 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htham2501 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận