TẠM ỨNG HỢP ĐỒNG XÂY DỰNG

Chủ đề   RSS   
  • #393224 21/07/2015

    maivan1203

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 615
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 18 lần


    TẠM ỨNG HỢP ĐỒNG XÂY DỰNG

    Thưa Luật sư, em có điều này thắc mắc mong Luật sư giải đáp ạ.

    Hợp đồng xây dựng có BẮT BUỘC phải TẠM ỨNG HỢP ĐỒNG k ạ? Trong "Điều 18: Tạm ứng Hợp đồng xây dựng của Nghị định 37/2015/NĐ-CP quy định chi tiết về hợp đồng" chỉ quy định về hiệu lực của tạm ứng hợp đồng và mức tạm ứng với mỗi loại hợp đồng thôi ạ,

     

     

     

    Đứng trước 1 con thỏ thì bạn có thể là 1 con cáo già, Nhưng đứng trước 1 con cáo già thì bạn chỉ là con cáo non thôi! :D

     
    5282 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394502   30/07/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 407 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Tạm ứng hợp đồng xây dựng là khoản kinh phí mà bên giao thầu ứng trước không lãi suất cho bên nhận thầu để thực hiện các công tác chuẩn bị cần thiết trước khi triển khai thực hiện các công việc theo hợp đồng.

    Điều 18, Nghị đinh 37/2015/NĐ – CP hướng dẫn chi tiết về Hợp đồng xây dựng quy định:

    2. Việc tạm ứng hợp đồng chỉ được thực hiện sau khi hợp đồng xây dựng có hiệu lực, riêng đối với hợp đồng thi công xây dựng thì phải có cả kế hoạch giải phóng mặt bằng theo đúng thỏa thuận trong hợp đồng, đồng thời bên giao thầu đã nhận được bảo lãnh tiền tạm ứng (nếu có) tương ứng với giá trị của từng loại tiền mà các bên đã thỏa thuận.

    3. Mức tạm ứng, thời điểm tạm ứng và việc thu hồi tạm ứng phải được các bên thỏa thuận cụ thể trong hợp đồng. Mức tạm ứng và số lần tạm ứng hợp đồng xây dựng phải được ghi cụ thể trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu hoặc trong dự thảo hợp đồng xây dựng gửi cho bên nhận thầu để bên nhận thầu làm cơ sở tính toán giá dự thầu, giá đề xuất.

    Căn cứ vào quy định tại Điều 18 nêu trên thì việc tạm ứng hợp đồng được coi là điều khoản bắt buộc thể hiện trong hợp đồng xây dựng. Tuy nhiên, Nghị định 37/2015/NĐ – CP chỉ áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân liên quan đến việc xác lập và quản lý thực hiện hợp đồng xây dựng thuộc dự án đầu tư xây dựng (bao gồm cả hợp đồng xây dựng giữa nhà đầu tư thực hiện dự án BOT, BTO, BT và PPP với nhà thầu thực hiện các gói thầu của dự án).

    Nếu trường hợp bạn thắc mắc về tạm ứng trong loại hợp đồng xây dựng khác (ví dụ xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ của cá nhân...) thì việc tạm ứng hợp đồng xây dựng không phải là bắt buộc xuất phát từ nguyên tắc thỏa thuận được quy định trong Bộ luật Dân sự 2005.

    Bạn căn cứ vào quy định nêu trên để xác định chính xác trong trường hợp của mình nhé.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe và thành công.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    maivan1203 (31/07/2015)
  • #394538   31/07/2015

    maivan1203
    maivan1203

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 615
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 18 lần


    Đơn vị e là đơn vị sự nghiệp, sử dụng ngân sách nhà nước. Bên e đang có công trình sửa chữa nhỏ, thuộc phí thường xuyên ( <100 tr ) và bên thi công cũng không yêu cầu tạm ứng ạ. Nhưng e k rõ lắm về tạm ứng hợp đồng trong luật xây dựng. :(

    Đứng trước 1 con thỏ thì bạn có thể là 1 con cáo già, Nhưng đứng trước 1 con cáo già thì bạn chỉ là con cáo non thôi! :D

     
    Báo quản trị |