DanLuat 2015

Tạm trú ở TP.HCM thì có được công chứng giấy tờ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #512232 14/01/2019

    Lytran111

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tạm trú ở TP.HCM thì có được công chứng giấy tờ được không?

    Cho em hỏi là hiện tại em đang tạm trú tại tphcm, thì sổ hộ khẩu bản sao với quyền sử dụng đất bản sao có được chứng tại tphcm không hay phải chứng ở quê. Em cảm ơn!

     
    259 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512289   15/01/2019

    Chào chị, Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch về thẩm quyền chứng thực thì:

    Điều 5. Thẩm quyền và trách nhiệm chứng thực

    ….

    2. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã) có thẩm quyền và trách nhiệm:

    a) Chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ, văn bản do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp hoặc chứng nhận;

    b) Chứng thực chữ ký trong các giấy tờ, văn bản, trừ việc chứng thực chữ ký người dịch;

    c) Chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản là động sản;

    d) Chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;

    đ) Chứng thực hợp đồng, giao dịch về nhà ở theo quy định của Luật Nhà ở;

    e) Chứng thực di chúc;

    g) Chứng thực văn bản từ chối nhận di sản;

    h) Chứng thực văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản mà di sản là tài sản quy định tại các Điểm c, d và đ Khoản này.

    Chủ tịch, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã thực hiện ký chứng thực và đóng dấu của Ủy ban nhân dân cấp xã.

    Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 5 Điều 5 Nghị định này thì “ Việc chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký, chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản là động sản, chứng thực di chúc quy định tại Điều này không phụ thuộc vào nơi cư trú của người yêu cầu chứng thực”. Như vậy, chị hoàn toàn có thể photo số lượng sổ hộ khẩu bạn cần chứng thực và mang theo bản gốc đến UBND phường, hoặc các văn phòng công chứng để chứng thực mà không cần về địa phương nơi sinh sống nhé.

    Còn về  việc chứng thực các hợp đồng, giao dịch liên quan đến quyền của người sử dụng đất hay các hợp đồng, giao dịch liên quan đến nhà ở thì phải được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất chị nhé. (Khoản 6 Điều 5).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #512328   15/01/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (532)
    Số điểm: 9127
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 169 lần


    Theo quy định hiện hành, thẩm quyền công chứng, chứng thực đã không phân theo khu vực địa lý như thời gian trước đây. Do đó, bạn có thể đến bất cứ UBND cấp phường, xã nào hoặc đến bất kỳ phòng công chứng, văn phòng công chứng nào để công chứng/chứng thực giấy tờ nhé.

     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-