DanLuat 2015

tạm trú kt2

Chủ đề   RSS   
  • #296627 11/11/2013

    thachtruong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tạm trú kt2

    tôi có hộ khẩu ở quận 7 nhưng hiện tại tôi không ở nơi dk thường trú tôi chuyển đến 1 địa chỉ khác cũng thuộc quận 7 và xin đăng kí tạm trú ở đây.....vậy hồ sơ dk tam trú của tôi là thuộc Kt2....nhưng khi xin tạm trú thì tôi không xin cấp sổ tạm trú và c.a trả về cho tôi là giấy xác nhận đã dk tạm trú. vậy giấy đó có thời hạn k? và nếu có là bao lâu

     
    14699 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296828   12/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Theo mình biết thì nếu công an không cấp sổ tạm trú cho bạn thì trên giấy xác nhận đăng ký tạm trú sẽ phải ghi thời hạn.

    Theo quy định tại khoản 4 Điều 30 Luật Cư trú và khoản 1 Điều 17 Thông tư số 52/2010/TT-BCA ngày 30/11/2010 của Bộ Công an quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú và Nghị định số 107/2007/NĐ-CP và Nghị định số 56/2010/NĐ-CP ngày 24/5/2010 về cư trú thì: Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn.
     
    Theo quy định nêu trên thì việc công an phường cấp Phiếu khai báo tạm trú có thời hạn 01 năm cho bạn không phải là đăng ký tạm trú. Trường hợp của bạn có thể là thủ tục lưu trú theo quy định tại Điều 30 Luật Cư trú: Lưu trú là việc công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú.
     
    Báo quản trị |  
  • #298229   20/11/2013

    thachtruong
    thachtruong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng tờ giấy đó k có ghi bất cứ thời hạn nào hết.....

     

     
    Báo quản trị |  
  • #298301   20/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 226 lần


    Chào bạn.

    Trừ trường hợp nhà bị giải toả thì KT 2 mới được cấp sồ tạm trú, các trường hợp còn lại đều chỉ được cấp giấy xác nhận đã đăng ký tạm trú và giấy này tương đương sổ tạm trú lvà không có thời hạn.

    Giấy xác nhận trên bạn có thể dùng để xuất trình cho UBND khi bạn cần nhờ xác nhận các giấy tờ liên quan như : lý lịch, đơn xin việc làm . . .

     
    Báo quản trị |