DanLuat 2015

Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #181229 25/04/2012

    trungvt89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

    Em sinh năm 1989. Vừa tốt nghiệp đại học. Hiện em đang được địa phương gọi đi đăng kí nghĩa vụ quân sự.
    Em có 1 em trai là em ruột hiện là sinh viên năm nhất trường đại học an ninh. Vậy em có được nằm trong diện được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không? (theo em biết thì nếu có anh em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ và học viên là hạ sĩ quan, binh sĩ đang học tập tại các trường quân đội thì được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự)
    Em xin cảm ơn!  
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 25/04/2012 02:18:16 CH
     
    4057 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181235   25/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào em

    Căn cứ vào Thông tư liên tịch 121/2007/TTLT-BQP-BGDĐT thì em không thuộc diện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

    #fff8df; text-align: justify;">II. ĐỐI TƯỢNG TẠM HOÃN GỌI NHẬP NGŨ

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">1. Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    #fff8df; text-align: justify;">
    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">a) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự hiện hành hoặc đang học tập tại các trường quân đội và các trường ngoài quân đội theo kế hoạch của Bộ Quốc phòng.

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">b) Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật giáo dục năm 2005 theo hình thức giáo dục chính quy, bao gồm:

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">- Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">- Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung học nghề;

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">- Trường cao đẳng, đại học.

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">c) Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh đạo Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo mười hai tháng trở lên.

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">d) Học sinh, sinh viên nêu tại điểm b và điểm c khoản 1 mục II Thông tư này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khóa đào tạo tập trung đầu tiên, nếu tiếp tục học tập ở các khóa khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">đ) Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 mục II Thông tư này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">2. Những học sinh, sinh viên sau đây không thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">a) Theo học các loại hình đào tạo khác ngoài quy định tại điểm b khoản 1 mục II Thông tư này;

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">b) Đang học nhưng do vi phạm kỷ luật đã bị đuổi học, buộc thôi học;

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">c) Tự bỏ học hoặc ngừng học tập một thời gian liên tục từ 12 tháng trở lên;

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">d) Hết thời hạn học tập tại trường một khóa học;

    #fff8df; text-align: justify;">

    #fff8df; text-align: justify;">đ) Chỉ ghi danh, đóng học phí nhưng thực tế không học tại trường.


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    trungvt89 (25/04/2012)
  • #181237   25/04/2012

    trungvt89
    trungvt89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    a) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự hiện hành hoặc đang học tập tại các trường quân đội và các trường ngoài quân đội theo kế hoạch của Bộ Quốc phòng.
    Em không hiểu chổ này lắm! em của em đang học tại trường đại học an ninh. vậy trường đại học an ninh không thuộc trong hệ thống các trường quân đội hay sao?
    Xin LS giải thích rõ dùm em! 
    Em xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #181323   25/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào em

    Trường đại học an ninh thuộc Bộ công an nên không thuộc hệ thống các trường quân đội thuộc Bộ quốc phòng.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    aotungchao123 (20/06/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com

0 Thành viên đang online
-