Tạm hoãn/miễn Nghĩa vụ quân sự 2014

Chủ đề   RSS   
  • #360413 03/12/2014

    nkhuynh

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tạm hoãn/miễn Nghĩa vụ quân sự 2014

    Chào ban biên tập! Em xin trình bày như sau: Gia đình em có 4 người. Cha 54 tuổi mẹ 52 tuổi (đau ốm thường xuyên). Em sinh năm 1991 đã tốt nghiệp đai học và đi làm được 1, 5 năm. Em trai em sinh năm 1993 học xong lớp 12 là đi làm. Gia đình em thuộc diện cận nghèo, kinh tế khó khăn, em đang nợ ngân hàng nông nghiệp hơn 40 triệu đồng(vay vốn đi học). Tháng 12 năm 2014 sẽ bắt đầu trả nợ theo quy định của ngân hàng. Ngày 20 Tháng 11/2014 vừa qua em và em trai nhận được giấy khám sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ quân sự tại xã. Ngày 30/11/2014 em và em trai đã khám rồi nhưng chưa có kết quả. Em cân nặng 90kg, cao 1, 72m. Cận 1, 5 độ(cận là do em đã đi đo lúc học đại học). Em trai em nặng 70kg và cao 1. 71m. Cận khoảng 1. 5 độ Với điều kiện gia đình như vậy và sức khỏe sơ bộ như trên em và em trai có phải đi nghĩa vụ không? Nếu có, em có thể làm đơn hoãn dduoc không? Nhờ ban biên tập và độc giả tư vấn giúp em. Ban biên tập và độc giả có thể gửi mail cho em khanhhuynhts@gmail.com Chân thành cảm ơn.
     
    3192 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360424   03/12/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    Vấn đề này trên diễn đàn đã có nhiều bạn hỏi và nhiều bạn đã chia sẻ, tôi trích dẫn lại cho bạn:

    Cơ sở pháp lí: Luật nghĩa vụ quân sự, Nghị định số 38/2007/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 15/03/2007 về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ được hướng dẫn bởi Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 13/09/2011, bạn sẽ được tạm hoãn hoặc miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự, nếu rơi vào một trong các trường hợp dưới đây.

    Các trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ: 
    1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;
    2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;
    3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;
    4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

    5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu;
    6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;
    7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 4 Luật cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên;
    8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;
    9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của 
    Luật Giáo dục 2005 bao gồm:
    a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;
    b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;
    c) Trường cao đẳng, đại học;
    d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ;
    10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của  tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên;
    11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Theo những thông tin bạn cung cấp và đối chiếu với quy định thì bạn và em trai không thuộc đối tượng được tạm hoãn (trừ trường hợp bạn thuộc mục 7).

    Thân!

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
  • #360432   03/12/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 416 lần


    Chào bạn, đúng như LS đã tư vấn như trên, bạn và em trai không thuộc diện được hoãn NVQS. Tuy nhiên, khi thực hiện NVQS thì chỉ một trong hai người đi thôi, do đó nếu bạn là "chủ lực" kinh tế trong gia đình thì nên khuyên em bạn tham gia (hiện bạn chỉ còn khoản hơn 01 năm nữa là hết độ tuổi tham gia NVQS).

     
    Báo quản trị |  
  • #360564   03/12/2014

    williamtien
    williamtien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2014
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 327
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 10 lần


     

    nkhuynh viết:
    Chào ban biên tập! Em xin trình bày như sau: Gia đình em có 4 người. Cha 54 tuổi mẹ 52 tuổi (đau ốm thường xuyên). Em sinh năm 1991 đã tốt nghiệp đai học và đi làm được 1, 5 năm. Em trai em sinh năm 1993 học xong lớp 12 là đi làm. Gia đình em thuộc diện cận nghèo, kinh tế khó khăn, em đang nợ ngân hàng nông nghiệp hơn 40 triệu đồng(vay vốn đi học). Tháng 12 năm 2014 sẽ bắt đầu trả nợ theo quy định của ngân hàng. Ngày 20 Tháng 11/2014 vừa qua em và em trai nhận được giấy khám sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ quân sự tại xã. Ngày 30/11/2014 em và em trai đã khám rồi nhưng chưa có kết quả. Em cân nặng 90kg, cao 1, 72m. Cận 1, 5 độ(cận là do em đã đi đo lúc học đại học). Em trai em nặng 70kg và cao 1. 71m. Cận khoảng 1. 5 độ Với điều kiện gia đình như vậy và sức khỏe sơ bộ như trên em và em trai có phải đi nghĩa vụ không? Nếu có, em có thể làm đơn hoãn dduoc không? Nhờ ban biên tập và độc giả tư vấn giúp em. Ban biên tập và độc giả có thể gửi mail cho em khanhhuynhts@gmail.com Chân thành cảm ơn.

     

    Khám sức khỏe mà có kêu thử máu với nước tiểu là khả năng bị bắt đi NVQS hơi bị cao đó.

    Bạn và em bạn nên xin đi DQTV cơ động để khỏi đi NVQS

    Cập nhật bởi williamtien ngày 03/12/2014 04:58:21 CH
     
    Báo quản trị |