Tạm dừng hoạt động kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #509851 11/12/2018

    pandp

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1 lần


    Tạm dừng hoạt động kinh doanh

    Công ty em đang có ý định tạm ngừng kinh doanh nhưng không biết doanh nghiệp tạm ngừng hoạt động thì có phải kê khai và nộp lệ phí môn bài không? Và trong trường hợp nào thì được miễn kê khai và nộp lệ phí môn bài?

     
    2155 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pandp vì bài viết hữu ích
    anthuylaw (14/12/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509881   12/12/2018

    thuthaolaw
    thuthaolaw

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2017
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 534
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


     

    pandp viết:

     

    Công ty em đang có ý định tạm ngừng kinh doanh nhưng không biết doanh nghiệp tạm ngừng hoạt động thì có phải kê khai và nộp lệ phí môn bài không? Và trong trường hợp nào thì được miễn kê khai và nộp lệ phí môn bài?

     

     

    Chào bạn, với thắc mắc của bạn, tôi xin có ý kiến trao đổi như sau:

    Tạm dừng kinh doanh được quy định tại Điều 200 Luật Doanh nghiệp năm 2014 và được hướng dẫn tại Điều 57 Nghị định 78/2015/NĐ-CP, theo đó: "Doanh nghiệp có quyền tạm ngừng kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản về thời điểm và thời hạn tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh cho Cơ quan đăng ký kinh doanh chậm nhất 15 ngày trước ngày tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh không được quá một năm. Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh thì phải thông báo tiếp cho Phòng Đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh liên tiếp không được quá hai năm.

    Trong thời gian tạm ngừng kinh doanh, doanh nghiệp phải nộp đủ số thuế còn nợ; tiếp tục thanh toán các khoản nợ, hoàn thành việc thực hiện hợp đồng đã ký với khách hàng và người lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp, chủ nợ, khách hàng và người lao động có thỏa thuận khác.

    Các trường hợp được miễn lệ phí môn bài thực hiện theo quy định tại Điều 3 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP và Điều 3 thông tư 302/2016/TT-BTC, cụ thể như sau: 

    1. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống. Mức doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình được miễn lệ phí môn bài là tổng doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân. 
     
    2. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh không thường xuyên; không có địa điểm kinh doanh cố định. 
    Kinh doanh không thường xuyên; không có địa điểm kinh doanh cố định thực hiện theo hướng dẫn tại điểm a khoản 1 Điều 3 Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế số 71/2014/QH13 và Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế. 
    Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình không có địa điểm kinh doanh cố định hướng dẫn tại khoản này bao gồm cả trường hợp cá nhân là xã viên hợp tác xã và hợp tác xã đã nộp lệ phí môn bài theo quy định đối với hợp tác xã; cá nhân trực tiếp ký hợp đồng làm đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, đại lý bán đúng giá thực hiện khấu trừ thuế tại nguồn; cá nhân hợp tác kinh doanh với tổ chức theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân.
     
    3. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất muối.
     
    4. Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình nuôi trồng, đánh bắt thủy, hải sản và dịch vụ hậu cần nghề cá.
     
    5. Điểm bưu điện văn hóa xã; cơ quan báo chí (báo in, báo nói, báo hình, báo điện tử).
     
    6. Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã hoạt động dịch vụ kỹ thuật trực tiếp phục vụ sản xuất nông nghiệp.
     
    7. Quỹ tín dụng nhân dân xã; hợp tác xã chuyên kinh doanh dịch vụ phục vụ sản xuất nông nghiệp; chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã và của doanh nghiệp tư nhân kinh doanh tại địa bàn miền núi. Địa bàn miền núi được xác định theo quy định của Ủy ban Dân tộc.
     
    Từ các quy định trên, có thể thấy doanh nghiệp tạm ngừng hoạt động kinh doanh không được miễn kê khai và nộp lệ phí môn bài.
     

    CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

    Website: https://luatmanhtin.vn - Email: luatmanhtin@gmail.com

    Hotline: 0865 474 505

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuthaolaw vì bài viết hữu ích
    pandp (12/12/2018)
  • #509972   13/12/2018

    troysjojan
    troysjojan

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi: văn phòng luật sư

    Tháng 05 năm 2017 em có làm nhà phân phối (NPP) nước uống cho 1 công ty ở HCM, đến tháng 08/2017 thấy công ty hoạt động không ổn nên em đã gửi công văn thông báo không làm NPP nữa, hàng tồn đã chuyển về lại công ty,. Cty đã gửi lại biên bản thanh lý hợp đồng, tuy nhiên phần chênh lệch gần gấp đôi nên em mới nói cty tính lại, nhưng nhiều lần  công ty không phản hồi, gọi điện không bắt máy, đến tháng 03/2018 cty gửi thư ngõ cho NPP xin khuất nợ đên tháng 12/2018 công ty chủ động liên hệ giải quyết, tuy nhiên đến thời điểm hiện tại, số trực tiếp liên lạc cũng là người đại diện pháp luật của công ty đã khóa máy, vì các địa chỉ kinh doanh của cty là thuê, nên hiện tại các điểm này không còn tồn tại của công ty nữa,

    Hiên nay có khoảng 4-5 NPP của các tỉnh khách cũng bị tình trạng như vậy nợ từ 35-100tr.

    Vậy em xin hỏi trong trường hợp này em và các NPP khác có thể kiện, hoặc báo công an truy nã không, vì cũng không biết người này đang ở đâu, em có hình ảnh số xe hơi, xe máy của người này, mong luật sư giải đáp giúp em sớm ah.

    Em xin cám ơn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #510006   13/12/2018

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 302/2016/TT-BTC hướng dẫn về lệ phí môn bài:
    3. Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì nộp mức lệ phí môn bài cả năm; nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức lệ phí môn bài cả năm.

    Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh nhưng không kê khai lệ phí môn bài thì phải nộp mức lệ phí môn bài cả năm, không phân biệt thời điểm phát hiện là của 6 tháng đầu năm hay 6 tháng cuối năm.

    Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình đang sản xuất, kinh doanh và có thông báo gửi cơ quan thuế về việc tạm ngừng kinh doanh cả năm dương lịch thì không phải nộp lệ phí môn bài của năm tạm ngừng kinh doanh. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh không trọn năm dương lịch thì vẫn phải nộp mức lệ phí môn bài cả năm.

    Tóm lại, nếu tạm ngưng kinh doanh cả năm thì không phải nộp lệ phí môn bài, tạm ngưng kinh doanh không trọn năm thì phải nộp lệ phí môn bài.

    Cập nhật bởi vyvy2409 ngày 13/12/2018 01:37:35 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #510074   14/12/2018

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Thuế môn bài là một sắc thuế trực thu và thường là định ngạch đánh vào giấy phép kinh doanh (môn bài) của các doanh nghiệp và hộ kinh doanh. Thuế môn bài được thu hàng năm.
     
    Mức thu lệ phí môn bài: 
     
    Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ:
     
    – Doanh nghiệp, tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư trên 10 tỷ đồng: 3.000.000 đồng/năm;
     
    – Doanh nghiệp, tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư từ 10 tỷ đồng trở xuống: 2.000.000 đồng/năm;
     
    – Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác: 1.000.000 đồng/năm.
     
    Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức quy định như trên căn cứ vào vốn điều lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh sau khi thành lập doanh nghiệp. Trường hợp không có vốn điều lệ thì căn cứ vào vốn đầu tư ghi trong giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.
     
    Quay trở lại tình huống của bạn, Theo Khoản 3 Điều 4 Thông tư 302/2016/TT-BTC hướng dẫn về lệ phí môn bài thì: Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình đang sản xuất, kinh doanh và có thông báo gửi cơ quan thuế về việc tạm ngừng kinh doanh cả năm dương lịch thì không phải nộp lệ phí môn bài của năm tạm ngừng kinh doanh. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh không trọn năm dương lịch thì vẫn phải nộp mức lệ phí môn bài cả năm.
     
    Như vậy, nếu công ty bạn tạm ngừng kinh doanh cả năm thì không phải nộp thuế môn bài, nếu tạm ngừng kinh doanh không trọn năm thì phải nộp thuế môn bài.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |