DanLuat 2015

Tài xế có cần bồi thường trong trường hợp này?(Người đàn ông 4 lần lao mình vào đầu xe tải tự tử)

Chủ đề   RSS   
  • #357136 18/11/2014

    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (290)
    Số điểm: 8530
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 45 lần


    Tài xế có cần bồi thường trong trường hợp này?(Người đàn ông 4 lần lao mình vào đầu xe tải tự tử)

    Người đàn ông 4 lần lao mình vào đầu xe tải tự tử

    Sau 3 lần các tài xế tránh được, lần thứ tư, ông Kích đã lao mình vào hông xe tải và bị bánh sau cán qua người.

    http://news.zing.vn/Nguoi-dan-ong-4-lan-lao-minh-vao-dau-xe-tai-tu-tu-post480597.html

     

    Mình ghét và khinh bỉ nhất là tự tử kiểu này là làm hại người ta. Thiếu gì cách tự tử như uống thuốc ngủ, nhảy lầu,treo cổ, cắt mạch máu.

     
    2546 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #357157   18/11/2014

    changche9312
    changche9312

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 11 lần


    Theo quan điểm của mình thì tài xế không bồi thường gì cả. Việc ông Kích tự lao đầu vào xe tải để tự sát thì có thể dựa vào hai điều luật sau để tài xế không bồi thường:

    1) Dân sự: điểm a khoản 3 Điều623 Bộ luật dân sự 2005 quy định về Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra.Theo đó, ông Kích tự sát đó có lỗi cố ý hoàn toàn trong việc bị xe tải chẹt, nếu tài xế chạy xe hoàn toàn đúng Luật giao thông đường bộ.

    2) Hình sự: Điều 11 Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung năm 2009) thì đây có thể coi là sự kiện bất ngờ. Tài xế đang đi trên đường không thể thấy trước và cũng không buộc phải thấy trước là sẽ có người tự sát bằng cách lao vào xe của mình.

    Cập nhật bởi changche9312 ngày 18/11/2014 09:05:34 SA bổ sung

    Suy nghĩ như người bình thường

     
    Báo quản trị |  
  • #357188   18/11/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7705
    Cảm ơn: 209
    Được cảm ơn 329 lần


    Chào bạn 

    Tôi khẳng định rằng trường hợp này người lái xe không phải chịu trách nhiệm hình sự và trách nhiệm dân sự bởi vì đây thuộc trường hợp sự kiện bất ngờ theo quy định tại điều 11 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bo sung năm 2009:

    Điều 11.  Sự kiện bất ngờ

    Người thực hiện hành vi gây hậu quả nguy hại cho xã hội do sự kiện bất ngờ, tức là trong trường hợp không thể thấy trước hoặc không buộc phải thấy trước hậu quả của hành vi đó, thì không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Xét yếu tố lỗi: Trong trường hợp này người bị hại đã tự đặt mình vào trạng thái lỗi, tự mình gây ra cái chết. 

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #357216   18/11/2014

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1570
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 38 lần


    Theo quan điểm của tôi thì trường hợp này có bồi thường rồi đấy

    Theo cách nghĩ của những người tử tự thì cách nghĩ của họ rất thông minh, họ nghĩ nếu tử tự bằng cách uống thuốc ngủ, nhảy lầu,treo cổ, cắt mạch máu...như bạn nói thì ai cũng làm được. Nhưng họ tử tự bằng cách lao đầu vào xe là khi họ chết họ vẫn được tiền bồi thường không nhiều thì cũng chút ít từ lái xe, chủ xe...để cho vợ, con, gia đình họ hưởng. Theo quy định của bảo hiểm vật chất cho người thứ 3 khi có một vụ tai nạn mà có một người chết thì bảo hiểm hỗ trợ 70.000.000 đồng. chưa kể tiền hỗ trợ của tài xế và nhà xe. Biết là sự kiện bất ngờ, yếu tố lỗi thuộc về họ nhưng tài xế muốn yên thân nhẹ tội, nhà xe muốn lấy xe ra nhanh, có giấy bãi nạn của nạn nhân thì buộc phải làm vậy.

     

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LawyerHop vì bài viết hữu ích
    Anlhk33-DLU (19/11/2014)
  • #357236   18/11/2014

    mcjambi
    mcjambi
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 1640
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 43 lần


    Lao vào xe là có tính toán, nếu là luật thì không vấn đề gì với anh tài xế, nhưng với tình thì có:

    1. Họ được bồi thường do tai nạn từ bảo hiểm

    2. Họ được chủ xe thương tâm mà bồi thường.

    Vẫn có nhiều kiểu như thế đấy !

    Duy chỉ có phục tùng pháp luật mà mọi người đã đặt ra vì mình mới là tự do, Đừng cho rằng mình cao nhất, pháp luật còn cao hơn.

    Blog cá nhân của tôi | Vietdex.net | Vietdex.com

     
    Báo quản trị |  
  • #357363   18/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Tôi cũng rất tiếc cho người tài xế về sự cố xãy ra và mong là họ không phải chịu bát cứ trách nhiệm gì.

    Nhưng theo quy định của luật dân sự:

    Điều 623. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

    3. Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

     Do người đó tự tử nên chủ phương tiện không phải bồi thường; tuy nhiên, nếu người đó bị tâm thần thì họ không "có lỗi cố ý" và chủ xe phải bồi thường. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Anlhk33-DLU (19/11/2014)
  • #357432   19/11/2014

    nguyenthigiangdhv
    nguyenthigiangdhv

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo tôi nếu xét về phương diện luật pháp thì người lái xe không phải bồi thường cho người đàn ông. Bởi:

    Thứ 1: theo điều 623/ BLDS thì chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao quyền chiếm hữu không phải bồi thường thiệt hại khi do lỗi cố ý của người bị thiệt hại.

    Thứ 2: Theo điều 11 bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi 2009 thì: Người thực hiện hành vi gây hậu quả nguy hại cho xã hội do sự kiện bất ngờ, tức là không thể thấy hoặc không buộc phải  nhìn thấy hậu quả của hành vi đó thì không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Tuy nhiên, người đàn ông sẽ đượcj bồi thường 1 khoản tiền do bên bảo hiểm đền bù. có thể sẽ được nhận thêm 1 khoản tiền do bên gia đình người lái xe nếu họ xét về lương tâm

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-