DanLuat 2015

Tại sao công ty hợp danh lại có tư cách pháp nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #386252 03/06/2015

    Hoagio123

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tại sao công ty hợp danh lại có tư cách pháp nhân?

    Chào luật sư!

    Tôi muốn hỏi luật sư tại sao trong luật 2005 Luật Doanh nghiệp pháp luật lại cho phép công ty hợp danh có tư cách pháp nhân trong khi thành viên hợp danh vẫn phải chịu trách nhiệm vô hạn bằng tài sản của mình trước pháp luật.  Cám ơn luật sư.

     
    16149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #386501   05/06/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13364)
    Số điểm: 92311
    Cảm ơn: 3012
    Được cảm ơn 4644 lần
    SMod

    Đơn giản vì các nhà làm luật muốn thế

     
    Báo quản trị |  
  • #386582   05/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Hỏi:

    Tại sao công ty hợp danh lại có tư cách pháp nhân trong khi các thành viên hợp danh đều chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của cá nhân?

     

    Đáp:

    Luật sư Đông Đô trả lời:

    Luật doanh nghiệp thừa nhận công ty hợp danh có tư cách pháp nhân là hoàn toàn mâu thuẫn với Điều 84 - Bộ luật dân sự 2005. Tuy nhiên nếu theo tư duy pháp lý thì Công ty hợp danh là thuộc điều chỉnh của Luật doanh nghiệp 2005 và đây là văn bản chuyên ngành nên việc công ty hợp danh có tư cách pháp nhân là hoàn toàn hợp pháp, không mâu thuẫn.

    Theo ý kiến chúng tôi thì: tư cách pháp nhân của công ty hợp danh có hay không rất khó phân tích vì khi công ty hợp danh chỉ có những thành viên hợp danh thì đương nhiên tính trách nhiệm lại rất rõ ràng đó là chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản cá nhân (điều này mâu thuẫn với điều 84 - Bộ luật dân sự 2005). Nhưng khi công ty hợp danh có thêm các thành viên góp vốn thì tính trách nhiệm của các thành viên góp vốn lại chỉ chịu trách nhiệm trong phạm vị số vốn đã đóng góp (điều này thì đã đạt yêu cầu về tư cách pháp nhân theo điều 84 - Bộ luật dân sự 2005).

    Vì vậy có thể nói Công ty hợp danh có tư cách pháp nhân là hoàn toàn dựa trên những quy định của Luật doanh nghiệp 2005.

     

    Nguồn http://www.luatdongdo.com/details/tai-sao-cong-ty-hop-danh-lai-co-tu-cach-phap-nhan

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-