DanLuat 2015

TẠI SAO CÓ QUY ĐỊNH CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG VÌ THAY ĐỔI CƠ CẤU, CÔNG NGHỆ HOẶC LÝ DO KINH TẾ LẠI HƯỞNG TRỢ CẤP THÔI VIỆC ?

Chủ đề   RSS   
  • #265040 29/05/2013

    tankl1

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    TẠI SAO CÓ QUY ĐỊNH CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG VÌ THAY ĐỔI CƠ CẤU, CÔNG NGHỆ HOẶC LÝ DO KINH TẾ LẠI HƯỞNG TRỢ CẤP THÔI VIỆC ?

    Hiện nay em đang được giao tổng hợp sự thay đổi của Bộ luật lao động mới và cũ để sửa đổi các nội quy quy định của công ty . Tuy nhiên, trong quá trình sửa phần trợ cấp thôi việc của quy chế thì em thấy có quy định như thế này:

    "Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương......."

     Và quy định:

    "Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    .....

    10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã. "

    Nhưng có vẻ lại mâu thuẫn với điều 44-50

    "Điều 44. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế

    1. Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.

    2. Trong trường hợp vì lý do kinh tế mà nhiều người lao động có nguy cơ mất việc làm, phải thôi việc, thì người sử dụng lao động phải xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.

    3. Việc cho thôi việc đối với nhiều người lao động theo quy định tại Điều này chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

    Điều 49. Trợ cấp mất việc làm

    1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm."

    Vậy em phải SỬA CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG VÌ THAY ĐỔI CƠ CẤU, CÔNG NGHỆ HOẶC LÝ DO KINH TẾ là hưởng TRỢ CẤP THÔI VIỆC HAY LÀ TRỢ CẤP MẤT VIỆC LÀM?

    Rất mong được Các Luật sư tư vấn

     
    5246 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #265482   30/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Đối với quy định nội bộ của doanh nghiệp, bạn phải đưa vào cả 2 chế độ trợ cấp thôi việc và trợ cấp mất việc mà bạn nêu. Không bỏ quy định nào cả.

    => Câu trả lời: Cả 2!!!!

    Cái quan trọng nhất cần hỏi để mở vấn đề, đó là việc áp dụng khoản 2 điều 49, tôi thấy bạn tập trung vào lý do và tiền bạc mà không thấy bạn hỏi hay đả đụng tí xíu gì về khoản 2 điều 49 cả, có thể bạn đã hiểu rõ khoản này.

    Chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    tankl1 (01/06/2013)
  • #266095   01/06/2013

    tankl1
    tankl1

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    nguyenkhanhchinh viết:

    Chào bạn!

    Đối với quy định nội bộ của doanh nghiệp, bạn phải đưa vào cả 2 chế độ trợ cấp thôi việc và trợ cấp mất việc mà bạn nêu. Không bỏ quy định nào cả.

    => Câu trả lời: Cả 2!!!!

    Cái quan trọng nhất cần hỏi để mở vấn đề, đó là việc áp dụng khoản 2 điều 49, tôi thấy bạn tập trung vào lý do và tiền bạc mà không thấy bạn hỏi hay đả đụng tí xíu gì về khoản 2 điều 49 cả, có thể bạn đã hiểu rõ khoản này.

    Chúc bạn may mắn!

    Co le do cach trinh bay nen co the luat su chua hieu y em, van de em dat ra o day la tai sao dieu 48 lai quy dinh trong truong hopngười sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã theo khoản 10 dieu 36 lai la TRO CAP THOI VIEC (theo em nghi day la truong hop DO LOI cua NGUOI SU DUNG LAO DONG thi phai nguoi lao dong dung ra phai duoc huong TRO CAP MAT VIEC LAM THEO DIEU 49 chu

     
    Báo quản trị |  
  • #266137   01/06/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Lý do thay đổi cơ cấu công nghệ kinh tế sáp nhập hợp nhất không phải lỗi của NSDDLĐ;

    Tại sao Luật quy định? Vì theo tôi NLĐ khi phải nghỉ việc bởi lý do này thì vừa được hưởng trợ cấp mất việc, vừa được hưởng trợ cấp thôi việc; trừ thời gian đã được hưởng trợ cấp thôi việc và thời gian đóng BHTN.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-