DanLuat 2015

Tài sản vợ chồng trong hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #51834 16/05/2010

    hungminhxaydung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản vợ chồng trong hôn nhân

    Dây chuyền và nhẫn cưới đeo cho cô dâu trong ngày cưới có được xem là tài sản chung của vợ chồng không?
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 18/05/2010 09:46:16 AM
     
    7855 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #51876   17/05/2010

    hoangphu202
    hoangphu202
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    Luật sư sẽ trả lời bạn như sau: Theo Điều 32 Luật hôn nhân và gia điình năm 2000 thì dây chuyền và nhẫn cưới được thừa kế hoặc được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân có được xem là tài sản chung của vợ chồng khi vợ, chồng đồng ý nhập tài sản đó vào khối tài sản chung của vợ chồng.
    Luật sư Nhâm Thị Lan . Điện thoại: 0934435010
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 18/05/2010 09:47:43 AM

    hoangphulaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #51852   17/05/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Gửi bạn hungminhxaydung!
    Theo truyền thống cũng như phong tục, tập quán của người Việt nói chung thì khi người con gái đi lấy chồng, bố mẹ thường cho cô dâu một số tài sản gọi là "của hồi môn", còn anh em ruột thịt, thân thích cũng thường cho cô dâu một số tài sản gọi là "vật kỷ niệm". Tài sản cho cô dâu thường là vàng, bạc. Ngoài ra nó còn có ý nghĩa giúp cô dâu ít vốn để làm ăn khi về nhà chồng. Vì vậy về ý thức chủ quan là những người này cho riêng cô dâu chứ không phải là cho vợ chồng, và nó thuộc tài sản riêng của người vợ.
    Tuy nhiên, trong quá trình sử dụng nó, tài sản riêng đó có thể trở thành tài sản chung trong trường hợp người vợ đã sử dụng nó vào mục đích tiêu dùng, mục đích kinh tế chung của gia đình; hoặc chưa sử dụng nhưng vợ chồng có thỏa thuận nhập nó vào khối tài sản chung của vợ chồng. Còn trường hợp chưa sử dụng và cũng không có thỏa thuận thì chắc chắn nó vẫn là tài sản thuộc sở hữu riêng của người vợ.
    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #52339   25/05/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


    mình đồng ý với câu trả lời của bạn BachThanhDC. nhưng mình bổ sung như sau:
    theo điều 32 Luật HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH. quy định tư trang là tài sản riêng.
    vì vậy. nên dây chuyền hay nhẫn cưới là tài sản riêng của cô dâu.


    Do quy định này mà làm cho mấy chị em nhà ta thích mua vàng, kim cương  về đeo đầy người mà không sợ nguy hiểm, cướp giật.. Chị em nhà ta lo xa quá.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #249436   19/03/2013

    phuongdoan299
    phuongdoan299

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    nói vậy cung không đúng .nếu như dây chuyền nhẫn được cho trước ngày làm cô dâu thì còn gọi là tài sản riêng ,còn khi đứng trước bàn thờ ông bà bên cạnh chú rể và được cho trước mặt chú rể thì không còn là của riêng mà là của chung của 2 vợ chồng mới đúng . nếu như không làm cô dâu thì đâu ai đêm tiền ,vàng ,dây chuyền ra cho không đâu chứ , hi hi hi

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-