DanLuat 2015

Tài sản trước và sau hôn nhân.

Chủ đề   RSS   
  • #165094 14/02/2012

    Hao_nguyen

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Tài sản trước và sau hôn nhân.

    Chào luật sư! Xin luật sư giải đáp dùm tôi tình huống sau.
    Trước kia vì Công việc làm ăn nên bố mẹ tôi cho anh 2 tôi đứng tên toàn bộ tài sản trong gia đình mua mới  (chủ yếu là nhà cửa). Nhưng hiện tại thì công việc đã tạm ổn và chúng tôi cũng đã lớn nên tôi đề nghị Ba mẹ chuyển hết tài sản do anh 2 tôi đứng tên lại cho ba mẹ. Nhưng ba mẹ nói nếu chuyển thì rất tốn kém nên không chuyển. Xin hỏi như thế có đúng không và nếu chuyển từ anh 2 sang ba mẹ theo hình thức cho tặng, biếu thì có tốn phí không?
    Nếu chưa kịp chuyển mà anh 2 tôi lấy vợ thì sau này tài sản đó có tính là tài sản chung của 2 vợ chồng anh 2 tôi không? anh 2 tôi có quyền bán (theo lệnh của ba mẹ) mà vợ không đồng ý không?
    Xin cảm ơn luật sư.
     
    4853 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #165110   14/02/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!
    Có thể hiểu đấy là những tài sản có đăng ký, khi chuyển đúng là có tốn kém (thuế, phí).
    Tài sản trước hôn nhân của 2 anh là tài sản riêng trừ khi vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung. Nếu không thỏa thuận đó là tài sản chung thì vợ của 2 anh không có quyền định đoạt.
    Nhưng lúc đó 2 anh có nghe theo "lệnh" của ba mẹ hay không thì còn tuy tâm hiếu. (Xin lỗi nói câu này vì hiện nay gặp nhiều trường hợp quá!).

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Hao_nguyen (15/02/2012)
  • #165113   14/02/2012

    Hao_nguyen
    Hao_nguyen

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Điều 3. Các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ.

    ….

     4. Đất nông nghiệp chuyển đổi quyền sử dụng đất giữa các hộ gia đình, cá nhân theo chủ trương chung về “dồn điền đổi thửa” theo quy định tại Điều 102 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP.

    5. Đất thuê của nhà nước hoặc thuê của tổ chức, cá nhân đã có quyền sử dụng đất hợp pháp.

                 ...... 

      10. Nhà ở của hộ gia đình, cá nhân được tạo lập thông qua hình thức phát triển nhà ở riêng lẻ theo quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 50 Nghị định số 90/2006/NĐ-CP ngày 06/9/2006 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở;

    11. Tài sản của tổ chức, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận sở hữu, sử dụng khi đăng ký lại quyền sở hữu, sử dụng thì không phải nộp lệ phí trước bạ.

    Trường hợp tài sản đã được cấp giấy chứng nhận sở hữu, sử dụng chung của hộ gia đình (đồng đứng tên chủ sở hữu, sử dụng tài sản trong giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng tài sản) khi phân chia tài sản đó cho những người trong hộ gia đình thì người được chia tài sản không phải nộp lệ phí trước bạ.

    #ffff00;">Đối với giấy chứng nhận sở hữu, sử dụng tài sản chỉ do một người đứng tên thì không phải là tài sản thuộc sở hữu, sử dụng chung của hộ gia đình. Tuy nhiên, để phù hợp với thực tế Việt Nam, nếu chủ tài sản chuyển giao tài sản của mình cho vợ (chồng), cha mẹ (kể cả cha nuôi, mẹ nuôi, cha mẹ chồng, cha mẹ vợ), con (kể cả con nuôi, con dâu, con rể) thì người nhận tài sản không phải nộp lệ phí trước bạ.

    Mình thấy luật ghi vầy không biết đúng không?
     
    Báo quản trị |  
  • #165177   14/02/2012

    tuanlaws1805
    tuanlaws1805
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2284
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Về vấn đề này tôi xin được trả lời như sau:
    - Việc tặng cho tài sản là nhà cửa đất đai giữa cha mẹ và con cái thì các nghĩa vụ thuế với nhà nước được miễn (cụ thể như: thuế TNCN, lệ phí trước bạ, bạn lưu ý là khi làm thủ tục phải nộp kèm theo giấy khai sinh để chứng minh quan hệ cha mẹ con ruột nhé), có thể a của bạn phải nộp lệ phí công chứng, lệ phí đăng bộ.
    -  Nếu những tải sản này, anh của bạn đã đứng tên sở hữu trước khi kết hôn, theo quy định của Luật HNGĐ năm 2000 thì đây được xem là tài sản riêng có trước thời kỷ hôn nhân, khi định đoạt (mua bán/chuyển nhượng) không cần ý kiến hoặc sự đồng ý của người vợ, a của bạn vẫn thực hiện được. (Trừ trường hợp, khi lập gia đình xong a của bạn lại làm thủ tục nhập tài sản riêng này vào khối tài sản chung của vợ chồng)
    Chúc bạn thành công
    thân ái!

    Luật sư Lê Doãn Tuấn

    Điện thoại: 0908 47 16 13; 08 -1088

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanlaws1805 vì bài viết hữu ích
    Hao_nguyen (15/02/2012)
  • #165397   15/02/2012

    ls.congluan
    ls.congluan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!
    Bạn nên khuyên cha mẹ bạn chuyển quyền sở hữu lại,(việc này không tốn phí nhiều đâu, chỉ hơi mất time thôi) nếu ba mẹ bạn không có ý định cho all cho a 2 bạn. Trong thực tế, nhiều khi lúc này a 2 bạn đang độc thân nhưng sau này nếu có vợ thì thủ tục hơi rắc rối và chưa kể đến việc "nghe theo vợ". Việc này có thể ảnh hưởng đến tình cảm gia đình sau này nữa. Do đó, bạn và gia đình nên cân nhắc kỹ vì thực tế đã xảy ra quá nhiều vụ tranh chấp liên quan đến vấn đề này rồi
    Chúc bạn và gia đình thành công!
    Trân trong!

    Luật sư tranh tụng và tư vấn

    Công ty Luật Công Luận

    Công ty chúng tôi nhận tư vấn trực tuyến hoàn toàn miễn phí tại website www.luatcongluan.com qua hai cách thức sau:

    1.Tư vấn trực tiếp qua Yahoo! Messenger.

    2.Tư vấn trực tiếp qua số điện thoại di động của các luật sư tư vấn

    Hotline: 0948 68 2349

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls.congluan vì bài viết hữu ích
    Hao_nguyen (15/02/2012)

0 Thành viên đang online
-