Tài sản trước và sau hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #539889 29/02/2020

    Rooney11

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Tài sản trước và sau hôn nhân

    Trước khi lấy chị B, anh A có một số tiền tiết kiệm là 500 triệu, sau khi kết hôn anh A dùng số tiền đó để mua 1 chiếc ô tô mà không hỏi ý kiến vợ. Chị B là người có thu nhập cao nên thấy vậy cũng lấy 500 triệu từ số tiền mình làm ra để lập sổ tiết kiệm cho bố mẹ đẻ của mình mà không hỏi ý kiến chồng.

    Hỏi: Trong tình huống trên ai là người vi phạm quyền bình đẳng giữa vợ và chồng trong quan hệ tài sản? Vì sao?

     
    321 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Rooney11 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539927   29/02/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 129 lần


    Theo khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014; tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Điều 44 quy định tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

    Như vậy trong trường hợp của bạn thì ở đây số tiền anh A tiết kiệm được có trước khi kết hôn; nếu anh không đưa vào tài sản chung thì xác định đây là tài sản riêng của anh. Còn chị B lập sổ tiết kiệm trong thời kỳ hôn nhân, thì buộc phải chứng minh đây là tài sản riêng của chị; nếu không nguyên tắc tài sản có trong thời kỳ hôn nhân xác định là tài sản chung.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    Rooney11 (29/02/2020)